Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
Xe em khi tăng ga mạnh cũng nghe tiếng huýt sáo giống như em này (trong video clip ở khoảng giây thứ 30 đến 38 nghe rất rõ):

Đây là tiếng huýt sao rất đặc trưng của Previa. Tụi Mẽo nó nói ra đường nghe tiếng huýt sáo này là biết có một em Previa gần đó.

Thật ra đây là bệnh mãn tính của Previa, biểu hiện của hệ thống catalytic converter và ống xả đã xuống cấp. Previa mới xuất xưởng không có tiếng huýt sào này. Tụi Mẽo nó nói thế.

Tin lời tụi Mẽo, em âm thầm lập kế hoạch ...

• Like
Reactions: herosinbad
Hạng C
6/4/14
915
2.086
93
Thầy lại méo mó gì đây hử? Đừng nói là đưa chân kia vào thử luôn nhé.
Chân trái bị gút, chân phải cũng bị gút, nhưng chân giữa thì very good;);)
Em bắt chướt thầy làm chương trình "Xồn xồn yêu khoa học" hi hi

• Like
Reactions: herosinbad
Hạng B2
16/4/11
133
70
28
Xe em khi tăng ga mạnh cũng nghe tiếng huýt sáo giống như em này (trong video clip ở khoảng giây thứ 30 đến 38 nghe rất rõ):

Đây là tiếng huýt sao rất đặc trưng của Previa. Tụi Mẽo nó nói ra đường nghe tiếng huýt sáo này là biết có một em Previa gần đó.

Thật ra đây là bệnh mãn tính của Previa, biểu hiện của hệ thống catalytic converter và ống xả đã xuống cấp. Previa mới xuất xưởng không có tiếng huýt sào này. Tụi Mẽo nó nói thế.

Tin lời tụi Mẽo, em âm thầm lập kế hoạch ...
Em nghi khong phai ly do nhu tui my noi dau bac Tuyen, theo em duoc biet va da thu nghiem thi tieng huyt gio nay xe nao con chat moi co va dac biet chi co khi xe con bo giam thanh zin nguyen ban, thay po lo vao la khong co nghe duoc nua.
(Xin loi bac em nhap bang dt nen khong co dau)

• Like
Reactions: Previa đo
Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
Một buổi chiều rất thành công ở Phương Phát:

Trước hết là thay bộ catalytic converter. Bộ em mua trên Ebay theo quảng cáo là direct fit, nhưng thực tế là phải dùng hàn gió đá chỉnh mấy cây móc treo mới được.

Đây là đầu nối với exhaust manifold:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Bộ xúc tác khí xả (catalytic converter):

Previa có supercharger khác biệt ở chỗ cón một bộ lọc thứ hai nằm sau cảm biến oxy sau, tiếp giáp với ống pô. Bộ lọc này được tháo ra từ một em Previa 96:

Bộ lọc cũ của xe em chỉ có tác dụng tinh thần, bên trong rỗng tuếch, bộ lưới lọc rơi rụng đi đâu hết rồi.
Bộ này nếu mua mới của hãng nếu em nhớ không lầm là $800. Em mua đồ cũ trên Ebay chỉ $50:

Thay luôn cảm biến oxy sau (hồi mới mua xe em chỉ mới thay oxygen sensor trước):

Làm lại phần này của ống pô đã bị mục gãy:

Kết quả:
- Pô nổ êm hơn hẳn. Ở chỗ ồn như garage thì xe đang nổ máy, không mở mạnh lạnh mà em cứ ngỡ là xe tắt máy. Vặn chìa khóa đề nghe réc réc mới biết là xe đang nổ máy.
- Khói ra thơm, không còn bị cay mắt nữa.
- Điều ngạc nhiên nhất với em là thay bộ catalytic converter làm cho công xuất động cơ tăng đáng kể. Xe chạy mạnh hơn rất nhiều. Chứng tỏ bộ cũ bị nghẹt quá rồi.
- Tiếng huýt sáo khi đạp ga mạnh vẫn còn. Bác UFO và Bác Previa đo nói quá đúng. Tiếng huýt sáo này từ ống pô phát ra, chứ không phải từ bộ catalytic converter.

Chiều nay em còn thay 2 lò xo sau. Đây là đồ secondhand, em quét sơn Bạch Tuyết một lượt cho đẹp:

Thay luôn 2 cây phuộc sau, hàng mới chính hãng đúng của Previa:

Sự cải thiện cũng khá rõ. Phần sau đỡ dằn xóc khá nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
Nạn lấy cắp catalytic converter có vẻ là phổ biến ngay ở xứ Mỹ:

http://www.toyotavantech.com/forum/showthread.php?1683-My-Catalytic-Converter-Was-Stolen!-Help!

http://www.topix.com/forum/city/redwood-city-ca/TI0QUTIGUCQU05FSV/p43

http://www.marinscope.com/news_pointer/news/article_6e9f5104-291a-52d0-b9f0-ad17ab6b0a76.html

http://www.marinscope.com/novato_advance/news/article_5c7f36a2-15bc-5cd7-8b88-fc47e4d5993a.html

Bộ catalytic converter được làm bằng kim loại quý gồm platinum, rhodium và palladium vì vậy có thể bán được dễ dàng. Chỉ số P.P.R. (platinum, rhodium và palladium) càng cao thì bộ catalytic đó càng đắt tiền và vì vậy càng trở thành món mồi ngon cho kẻ xấu.

Tập Lái
6/2/15
2
2
3
37
Ồ, vậy ra Bác cũng để ý em này. Nhưng mà cách xa thì cũng hơi khó nhỉ. Không nhìn tận mắt thì cũng khó quyết định. Mà em tin mua xe cũng giống chuyện duyên số vậy.

Nếu Bác có ý định tìm một em đẹp và nguyên bản thì em sẽ tiếp tục để ý phụ Bác nhé.

• Like
Reactions: vothaithao