Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Bác Tâm liều quá, lót gỗ nó cháy rồi sao bác hihi, thay vì vậy em đề nghị bác nghiên cứu đổ 1 lớp composit dày 2cm

Hạng C
26/1/10
971
0
0
39
thành phố hồ chí minh
stupidman nói:
Xe mà lót gỗ thi lần đầu tiên em mới thấy hihi, hy vọng ý tướng bác thành công cho anh em học hỏi ^^
ấy ấy, bác nói vậy là chưa chính xác lắm nhá, chỉ là xe 16 chổ đổ lại là ko lót sàn gỗ nhé, còn các xe từ 25-29-45 chổ là toàn sàn gỗ thôi ạ!!

Hạng D
2/12/08
1.358
17
38
Em nhớ xe bác Vũ cũng lót sàn gỗ mà, nhưng em nghĩ mình nên xử lý chống nóng phía dưới gầm ngăn cách máy và sàn thì hay hơn .

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Previa1992 nói:
Em nhớ xe bác Vũ cũng lót sàn gỗ mà, nhưng em nghĩ mình nên xử lý chống nóng phía dưới gầm ngăn cách máy và sàn thì hay hơn .
9 xác! Bác Vũ Previađộ đã làm cái này! Cách nhiệt + cách âm + đẹp!!! :)

Hạng F
10/3/07
5.056
8.590
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em xin báo cáo kết quả nâng cấp hệ thống treo. Em chuẩn bị hàng tại đây:
threads/previa-9x-kho-vi-yeu.5367798/page-61

Ngoài ra em cũng mua được 2 cục cao su láp:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo miếng che đầu gối phía bên tài để có thể tiếp cận đầu ốc phuộc trước bên tài:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo tiếp nắp hộp để đồ bên phụ và miếng che trên vách hộp để lộ ra đầu ốc phuộc trước bên phụ:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tiếp theo là đi garage thôi:D Tự lượng sức mình không thể DIY vụ này được:D
Ráp phuộc trước:
Previa 9X - Khổ vì yêu
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cặp phuộc trước theo xe:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Ráp lò xo và phuộc sau:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cao xu đệm đầu lò xo mới:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cao su đệm cũ rách tả tơi:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Thay tiếp đến cao su càng chữ A (lower control arm):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cuối cùng là thay cao su láp:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Kết quả đạt được nhìn chung không được như mong đợi ban đầu của em, nhưng cũng rất khả quan.
Trước hết là bánh trước hở ra khỏi hốc bán một khúc sau khi thay phuộc trước:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Bánh sau thì vì vừa thay lò xo, vừa thay phuộc nên bây giờ hở ra khỏi ốc bánh rất đáng kể. Nhưng sao em thấy nó hở ra nhiều thế này lại không đẹp như trước đây. Không khéo em lại phải thay lò xo lần nữa:D
Previa 9X - Khổ vì yêu

Trước đây:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nói chung là gầm xe cao hơn trước cũng kha khá, đít xe nhổng cao hơn nên trông xe cao hơn trước. Và vì vậy em thấy em nó lạ lạ làm sao ấy. Nhưng chắc chắn tình trạng hay bị cạ gầm mỗi khi qua gờ giảm tốc sẽ được cải thiện nhiều.

Về chức năng giảm xóc thì em đánh giá cải thiện được 30%-40% so với phuộc cũ. Nhưng nhìn chung vẫn còn cứng. Không được êm như dàn phuộc của Innova em đi trước đây. Phuộc trước êm hơn phuộc sau nên bây giờ đi qua các lằn giảm tốc tay lái đỡ rung hơn trước nhiều.

Cao su láp thì tuyệt vời. Rất êm. Hy vọng là xài bên chứ vài tháng phải thay một bộ thì cũng như không.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
10/3/07
5.056
8.590
113
Thủ Đức - TP.HCM
Con ốc chỉnh galenti này nếu nguyên bản thì hãng nó xiết vào hết cỡ luôn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Nhưng khi lắp vào xe em thì galenti quá nhỏ, làm xe bị rung khi nổ cầm chừng, nhất là có mở máy lạnh. Em chỉnh galenti lớn lên bằng cách vặn ốc ngược chiều kim đồng hồ. Vì không có đồng hồ đo vòng tua máy nên em chỉ áng chừng. Em thấy vặn ngược ra 3/4 vòng là ổn.

Hạng B1
16/10/10
90
4
0
39
DL DUY Studio
Sẵn cái galenti cho em hỏi tý, xe em galenti ko máy lạnh thì có vẻ yếu yếu, đề pa là phải nhấn ga tý nhưng mở máy lạnh lên thì galenti mạnh hơn chạy bt. Previa vậy là ok hả bác hay có bị hổng hóc gì hok ? ( Xe em số sàn các bác ợ )

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
stupidman nói:
Sẵn cái galenti cho em hỏi tý, xe em galenti ko máy lạnh thì có vẻ yếu yếu, đề pa là phải nhấn ga tý nhưng mở máy lạnh lên thì galenti mạnh hơn chạy bt. Previa vậy là ok hả bác hay có bị hổng hóc gì hok ? ( Xe em số sàn các bác ợ )
hoàn toàn bình thường:D:D:D:D:D:D:D