nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113
Việc tháo bình xăng lớn của Previa khi trong bình còn1 vài lít thì trọng lượng không quá 15kg. Vấn đề khi tháo chỉ có 1 người thì ta không nên dùng sức mà dùng thế.
Nếu bác Tuyên có 2 con đội loại nhuyễn (tức có thể nâng hoặc hạ từ từ) thì việc hạ và nâng bình xăng này không phải là vấn đề quá sức.
Trước khi tháo bù lon bình xăng, bác nên cho 2 con đội cùng lúc áp sát mặt dưới của bình. Nên lót 1 miếng ván trên 2 con đội để tạo thế cân bằng hơn.
Tháo toàn bộ bù lon, sau đó từ từ hạ 2 con đội. Hạ con này 1-2cm hạ con đội kia 1-2cm. Cứ tuần tự như vậy thì bình xặng sẽ hạ 1 cách êm ái trên mặc đất. Sau đó bác muốn xử nó sao thì xử. Cách bắt lại bình xăng thì ngược lại các thao tác trên.
Nếu bác có con đội cá sấu loại lớn thì chỉ cần 1 con là đủ nhưng nhớ là trước khi hạ hết con đội thì nên dùng dây cột cao su (loại có 2 đầu móc) cột chặt 2 đầu bình xăng vào vào miếng ván chứ không thì bình xăng tuột khỏi con đội. Hoặc có thể cố định miếng ván vào đầu nâng con đội trước khi hạ bình xăng.

Hạng B2
4/10/11
244
32
28
congtoyotaphumyhung nói:
BÁC CHỦ ƠI XE BÁC MUA ĐỒ VÀ GẮN ĐỒ ĐỈNH QUÁ KHI NÀO BÁC ĐỔI VỢ MỚI BÁC NHỚ HÚ EM NHA!EM CÁM ƠN BÁC NHA!

Bác Phải xếp số 101 rồi .

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Tưởng chiều rảnh hóa ra lại có chuyện đột xuất rồi, chắc hẹn khi khác vậy.

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
ddtuyen nói:
Sau khi vệ sinh bướm ga xong, em tháo tiếp 2 cảm biến ra vệ sinh. Trước hết là van điều khiển cầm chừng IAC. Mặc dù đã được khuyến cáo là 4 con ốc rất khó mở, cuối cùng em đã phá banh 3 con vì phải dùng búa đóng nó mới chịu ra:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Không sao. Cũng theo khuyến cáo em đã mua sẵn 8 con ốc mới luôn rồi:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Bên trong rất dơ:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Sau khi vệ sinh bằng RP7 (không nên dùng dung dịch vệ sinh chế hòa khí vì dung dịch này tẩy rửa và ăn mòn mạnh, sẽ làm hại cảm biến):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Van IAC khi ráp vào thân bướm ga cần phải có cọng ron cao su. Em thay cọng ron này luôn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cảm biến vị trí bướm ga TPS thì không dơ, khỏi cần vệ sinh cũng được. Trước khi tháo cảm biến TPS ra thì cần đánh dấu để ráp lại đúng vị trí ban đầu.
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu
Hôm nay vào đây lấy tài liệu để vệ sinh họng ga, chợt thấy mấy con vít sau khi bác tháo ra nhìn thê thảm quá:D Như vậy là ko được rồi! Em nghĩ bác nên đầu tư 1 lần cho cái này, hàng chuyên dụng, có tích hợp "búa" ở trong máy. Chứ mỗi lần mở là mỗi lần thay vít thì............hehehe.

Previa 9X - Khổ vì yêu

http://thietbiplaza.com/M...3-769-3096-3show1.html

Nó sẽ hỗ trợ cho bác về sức lực cũng như thời gian để giải quyết những con ốc cũng như vít cứng đầu (nhưng bác đừng dùng nó để mở bánh xe nhé:D) Ngoài ra nó có thể sử dụng để sửa hay,,,,,,,,phá nhà khá hiệu quả.
Previa 9X - Khổ vì yêu
Em dùm 5 năm rồi mà pin vẫn ko hư.
Trở lại vấn đề, cái ron này bác đặt mua ở đâu vậy, có mắc lắm ko bác?

Previa 9X - Khổ vì yêu

Chứ lỡ mở ra vệ sinh mà nó đứt thì chắc em bị nhức đầu vài hôm quá!