Hạng B2
25/11/10
468
99
28
Bác chuonga chắc nói cái này:

http://www.villagetoyotaparts.com/showAssembly.aspx?ukey_product=2300859&ukey_assembly=324418

Xe em cũng mất tiêu. Các bác ở Sì Gòn có bit chỗ nào bán cái kẹp này ko chỉ em với.
Xe em khi mua trong Sg ra cũng bị dính bình acquy cực + nằm dưới heo thắng. Mấy lần gỡ bình vô ý làm chập toé đom đóm mắt. Cái gông cua em cung bi mat nhung e nghĩ có thể chế được không cần thiết phải chơi đồ genuine part đâu.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Để nhận biết xe mình đang sử dụng cọc bình loại gì, các bác hãy xoay 2 cọc bình về phía bụng mình, tức là đứng đối diện với bình sao cho 2 cọc bình hướng về mình. Nếu cọc âm ở bên tay trái thì ký hiệu mặt trên của bình sẽ có chữ "L" (LEFT) tức là bên trái. Còn cọc âm ở bên tay phải thì ký hiệu mặt trên của bình sẽ có chữ "R" (RIGHT) tức bên phải.
Vậy khi đặt mua bình, ngoài dung lượng cần đặt là bao nhiêu A (ampere), cần nói ký hiệu bình là L hay R.
Đối với xe Previa thì cọc âm nằm bên tay trái nên mặt trên của bình có chữ L.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Lại tám về hộp cầu chì tổng:
Hình tổng quan hộp từ trên nhìn xuống:
Previa đang chạy ngon lành tự nhiên tắt máy! Nguyên nhân và cách khắc phục.

Có các ký hiệu cầu chì theo thứ tự từ trái sang phải:
1. MAIN: Chính ,nhưng mình không biết nó "chính" của cái gì?
2. AM1: Không biết là cầu chì của bộ phận nào, chỉ biết đọc theo tiếng Anh là " ANH EM 1" dịch theo tiếng Việt (ngược lại của tiếng Anh) là " 1 ANH EM" ????!!!!
3. ALT: Không biết là cầu chì của bộ phận nào, đọctheo phiên âm tiếng Anh thì khó quá nên phiên tiếng luôn: " ANH LANG THANG"
4. ABS: cái này thì biết tỏng nó là cầu chì của hệ thống thắng ABS, đố có sai!
5. AM2: Không biết là cầu chì của bộ phận nào, chỉ biết đọc theo tiếng Anh là " ANH EM 2" dịch theo tiếng Việt (ngược lại của tiếng Anh) là " 2 ANH EM" ????!!!!

• Like
Reactions: Previa1996
nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Gỡ cái nắp hộp ra, ta có hình bên trong :

Màu và ampere của cầu chì đúng theo ký hiệu trên hộp:
- 2 cái màu đỏ 50A của MAIN và AM1.
- 1 cái màu xanh 100A của ALT.
- 1 cái màu vàng 60A của ABS.
- 1 cái màu vàng dẹp 20A của AM2.

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Bây giờ là mô tả hình của các chân cắm bên dưới hộp:

• Like
Reactions: Buratino10
nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Để dể nhận các chân cắm, mình đánh dấu theo thứ tự của cầu chì từ số 1 đến sô 5 tương với các hình mô tả bên trên:

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Nhìn vào hình đánh số ta sẽ thấy chân số 4 bị bỏ trống?
Xin thưa là xe không có trang bị HT thắng ABS thì chân này sẽ để trống. Xe mình không có ABS nên lổ số 4 trống trơn!
Qua đây mình nghỉ chắc hộp cầu chì tổng có ABS và không có ABS sẽ là giống nhau. Chỉ khác nhau là Hộp có ABS sẽ có cụccầu chì 60A màu vàng, còn hộp kô có thắng ABS sẽ kô có cầu chì này.
Do trước đây gà mờ không biết nên thấy cái nắp có ký hiệu 60A mà trong hộp xe mình kô có nên mình cũng a dua ra chợ kiếm cho bằng được 1 cái màu vàng 60A gắn vô cho bằng chị bằng em!

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Còn chân số 3 kô có giắc cắm mà được siết chặt bằng con ốc. Có lẽ con bự ampe (100A) nên nhà chế tạo bắt bằng ốc luôn cho nó khỏi sút!

nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.814
113
Còn hình sau đây phải mời cỡ các chuyên gia về điện như bác Tâmtany, bác Tuyên, và các bác khác mới giải thích được các chữ viết tắt: ALT, AM1, AM2, ... là gì
Trình em kô tới ạ.

• Like
Reactions: herosinbad
Hạng D
3/1/12
1.556
5.070
113
tp.hcm
Còn hình sau đây phải mời cỡ các chuyên gia về điện như bác Tâmtany, bác Tuyên, và các bác khác mới giải thích được các chữ viết tắt: ALT, AM1, AM2, ... là gì
Trình em kô tới ạ.
View attachment 204257 View attachment 204258
mấy cái cầu chì đỏ + xanh + vàng như trong hình của bác mua ở đâu vậy ,con zace thần thánh của mình bị bể bung mấy nắp nhựa mà mình tìm mua chưa thấy