Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Các hãng khác cũng có Full-time AWD mà anh.
Thì em đã nói ở trên, cũng là Full time nhưng Subaru hiệu quả hơn hệ thống dẫn động 4 bánh nổi tiếng của Mẹc, Bmw, Audi. ngang ngửa Volvo nhưng thua Posche, Jeep và Rangrover.
Còn hệ thống realtime Awd của mấy hãng bình dân em thấy nó vô dụng. trong khi khách hàng phải mất thêm nhiều tiền để trả cho một thứ vừa vô dụng vừa tốn nhiên liệu.

Hạng B2
30/8/10
205
164
43
Em nghĩ mỗi hãng xe đều có công nghệ riêng, đều có định hướng kinh doanh riêng. Ok có thể Subaru với nền tảng là công ty mẹ Công nghiệp nặng Fuji sẽ có nhiều thuận lợi để tập trung nghiên cứu về khung gầm, hệ dẫn động này nọ nên có thế mạnh về vận hành. Nhưng đấy mới chỉ là 1 phần. Còn chi phí vận hành bảo dưỡng thì sao. Em nghĩ chi phí sửa chữa cho động cơ boxer cũng ko rẻ đâu, chắc sẽ cao hơn so với các dòng xe phổ thông khác. Rồi vấn đề tiết kiệm nhiên liệu. Đây cũng là 1 hướng cạnh tranh khá hot hiện nay. Dung hòa làm sao cho tối ưu giữa khả năng vận hành và ít tiêu hao nhiên liệu cũng ko phải đơn giản. Chưa kể đến đầu tư cho khâu thiết kế cũng sẽ tốn rất nhiều chi phí. Ngày nay mỗi hãng xe đều phải tìm ra cho mình 1 phong cách thiết kế riêng để khác biệt với các đối thủ. Tóm lại muốn trở nên hoàn hảo về mọi mặt sẽ phải tốn rất nhiều tiền nghiên cứu và phát triển. Lúc đấy nếu có thành công thì em e rằng Subaru đã trở thành xe sang rồi, ngon bổ thì có nhưng chắc sẽ ko rẻ đâu :D

Chi phí sửa chữa thì e ko rõ. Nhưng xe bền, lành, cứ chăm sóc đúng sách với lịch thì chả có gì phải lăn tăn.

Xe e Forester 2.5 XT 2010 đi được 6 năm/11 vạn
Chỉ liệt kê những thứ phải thay thôi chứ ko tính chi phí thường xuyên như thay dầu, các loại lọc, cân chỉnh, độ xe thậm chí là rửa xe nhé ạ.

Những đồ thay thế như kính vỡ, lốp rách... cũng ko thuộc hạng mục phải thay thế này.

Đơn giá hầu như tính với đơn giá chuyển từ Subaru USA về. Giờ có nhiều kênh vận chuyển nên giá sẽ tốt hơn giá e tạm tính này.

Tổng cộng chi phí thay thế cho 6 năm là khoảng 64 triệu.
Tuy nhiên đồ mua sẵn chưa thay, hoặc có những đồ chưa cần thay những máu quá cũng đã thay trước hạn. Tính ra đám này khoảng 35 triệu.

Với chi phí như thế này thì hoàn toàn hài lòng.

Attachments

Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
T
Subaru ở VN nếu có chiến lược giá hợp lý sẽ bán tốt. Giá mà gần bằng GLC thì người dùng sẽ chọn Mer hết.
Tôi nghi ai chọn Mec vẫn chọn Mec dù Su có rẻ hơn và giá này ai chọn Su vẫn chọn Su.
lấy giá Su Mỹ Mec Mỹ nhân thuế lên thi chênh nhau như bên Mỹ, bên ta Mec rẻ là vì Mec Gò vấp.
vậy nên ai nghĩ Mec Gò vấp giống Mec Mỹ sẽ mua Mec, dù chi phí nuôi xe cao hơn Su
Còn ai ngồi Outback 3.6 rộng rãi thoải mái , độ tin cậy cao và quăng quật được hơn GLC mà không lo cháy túi thị vẫn mua Su..

Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
Nếu lắp ráp hết công suất mà vẫn ko đủ xe giao cho khách hàng thì sao Subaru ko mở thêm nhà máy hở bác? Xe bán chạy như vậy thì sẽ có nhiều tiền sao ko đầu tư mở rộng dây chuyền lắp ráp nhỉ khó hiểu thật :3dnhiumay:
Chạy theo doanh số hay lợi nhuận chết sớm và bị các hãng lớn mua, Jaguar, LandRover, Volvo..Audi đều toi cả..

Hạng B2
3/6/16
241
270
63
28
Kia boy thì an toàn của ... Kia mới hot:3dcuoigif:
Anh nói chuyện nghe dễ gây quá anh, đọc lại tên tôi đi nhé, chả việc quái gì phải đi seeder Kia ở đây cả :3dnhiumay: