Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Bác nên đọc lại bài một lần nữa, nếu chưa tiếp thu được bài viết thì đọc thêm 2, 3 hoặc nhiều lần nữa sẽ hiểu hơn ý của tác giả...

Dạ, cảm ơn Bác :D
Chắc trong bài viết có điểm nào em chưa hiểu, nhờ bác khai sáng ạ :D
PS: em buồn bản thân mình ah nghen, sao em lại không thể tiếp thu cái thể loại bài này chứ, em buồn quá :D,
sao em lái xe bao nhiêu năm rồi mà không đạt được TRÌNH của mấy ảnh lái :D
em khóc :D

• Like
Reactions: Accord 39
Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Các bác đừng quên là hiệu năng chuyển đổi năng lượng trong nhiên liệu thành năng lượng hữu ích dùng để kéo chiếc xe (Thermal Efficinecy) của động cơ diesel cao hơn động cơ xăng gấp rưỡi. Xe chạy xăng thì cái Thermal Efficiency này chỉ rơi vào khoảng 25-30%. Còn xe chạy dầu thì Thermal Efficiency này lên tới 45% lận nhen.

Em xin làm rõ thêm một chút. Năng lượng trong nhiên liệu khi đi qua động cơ sẽ chuyển thành 2 dạng. Thứ nhất là động năng, để kéo xe, đây là năng lượng hữu ích. Cái thứ 2 là chuyển thành nhiệt năng tạo nhiệt, đây là năng lượng ko hữu ích. Các nhà sx xe đang tìm cách đẩy cái mức Thermal Efficiency này lên cao hơn trước đây để thu nhỏ lượng năng lượng chuyển thành nhiệt năng và gíup xe tiết kiệm hơn.

Trở lại vấn đề nhiều bác thắc mắc, vì sao xe máy dầu cùng dung tích động cơ máy xăng mà tiêu hao ít nhiên liệu hơn nhiều thế. Đó là do Thermal Effiency của xe máy dầu cao hơn máy xăng đó các bác. Kinh nghiệm nhà em đi xe 7 chỗ máy dầu 2,5 lít mà mức tiêu hao nhiên liệu chỉ same same hay nhỉnh hơn một chút so với chiếc 4 chỗ máy xăng 1,5 lít. Đây là sự thật.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/9/07
550
2.200
93
Dạ, cảm ơn Bác :D
Chắc trong bài viết có điểm nào em chưa hiểu, nhờ bác khai sáng ạ :D
PS: em buồn bản thân mình ah nghen, sao em lại không thể tiếp thu cái thể loại bài này chứ, em buồn quá :D,
sao em lái xe bao nhiêu năm rồi mà không đạt được TRÌNH của mấy ảnh lái :D
em khóc 

Bác ko làm đc đâu có nghĩa ng khác cũng ko làm đc. Phải hông nà :D

• Like
Reactions: namosa
Hạng D
9/1/15
2.580
3.878
113
40
Các bác cho mình hỏi chút:Xe Isuzu có tem xanh của Cục đăng kiểm Việt nam không?Tem này công bố mức tiêu hao năng lượng như thế nào?
cái thứ đó mua mấy hồi. ba cái giấy tờ do nhà nước cấp nói thiệt chỉ có giá trị về pháp lý éo có tí thực tiễn nào. bỏ ra ít tiền muốn chục cái cũng có

Hạng D
4/2/08
4.568
6.436
113
TPHCM
nhiều bác em thấy cũng hơi cực đoan, bài viết gắn tag quảng cáo rồi thì mang tính tham khảo là chính, còn tin hay không thì tùy người và em thấy cũng không nên tranh cãi làm gì cho mất hòa khí :D Tất nhiên là không có gì hoàn hảo cả, ngay cả cái tem xanh của cục gì đó dán trên xe cũng ghi dòng chữ "trong điều kiện thử nghiệm" thôi mà.

Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113
Isuzu trước giờ vẫn luôn đi đầu về tiết kiệm dầu, con navara của em chạy trong SG cứ 9 lít/100km(đồng hồ báo) là thấy quá ổn rồi, đây là cuộc thi thì chắc tin tưởng được, điều kiện nó lý tưởng mà. Còn mua cái xe về cứ đạp cho nó sướng chứ rón rén chi mệt. Dầu <14k/lit mà lo giề!

• Like
Reactions: Giang1978
Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Chiếc nầy mầu trắng, nhìn bên ngoài ở phần đầu trước y chang prado hay txl. Chỉ có dàn đuôi thì tệ, đèn hậunho3 và mất cân đối, thêm cái cửa sau ...chậc chậc. Còn lại xe to, giống dáng land. Nói chung chạy vậy cũng ok rồi. Chậm quá đâu có tiết kiệm, mình " chạy 12 km/h " nó báo 26l-100km , kkkkk.

• Like
Reactions: Civic Đồng Nai