Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quạt gió quay khi mở máy

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Quạt gió quay khi mở máy

Trích đoạn: thich4banh

Cảm ơn bác Đè đã động viên :)!

Về nguyên lý thì thế này:
Quạt sẽ đuợc lắp vào 1 cái trục quay theo nguyên lý cục nén của máy lạnh, bình thường pully vẫn quay nhưng cánh quat không quay (tương tự như máy nén không chạy khi ta chưa bật A/C). Khi thermostat mở, sẽ nối mạch cho cái cho quạt quay, cũng giống như khi ta bật nút A/C trong xe. Khi thermostat đóng lại thì nó cũng ngắt mạch và polly vẫn quay nhưng cánh quạt không quay. Nói tóm lại, là em sẽ mua 1 cái lốc lạnh, lắp vào chỗ cánh quạt. Đấu dây sao cho nó tự động đóng mở theo thermostat, y như là lốc lạnh đóng mở khi trong xe đạt nhiệt độ mong muốn.

Về lý thuyết là như thế, còn thực hành thì em sẽ nhờ bác sỹ Automatic hướng dẫn. Xong rồi em chia 2/3 con Nouvo cho bác ấy. Như thế là ổn bác nhể! :D
Trí tuệ Trí tuệ...:D
Tổng giá thành thực hiện của sáng kiến là 1/3 chiếc xe gắn máy cỡ Nouvo ( Theo giá BS sẽ đưa ra ) ...Hòa Thượng " Bồi Dữong " cho BS 2/3 con nữa ..Vậy phần thưởng là chiếc Nouvo mình chuyển về chỗ BS lun nhé...

Cũng là " Lọt sàng xuống...đất" thôi mà...

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

@ Hòa thượng.

Hòa thượng mở capô, lấy tay quay thử cái quạt gió (khi xe tắt máy) xem cánh quạt có quay được không (nếu cánh quạt bắt cứng vào trục gắn dây curoa thì sẽ không quay được, đừng cố mà gẫy cánh).
Hòa thượng cho biết kết quả để Gấu xem cái nguyên lý quạt máy dọc (mà Gấu tìm hiểu được) có đúng với thực tế không. Sẽ post lên sau. Hi Hi

Trích đoạn: Der Fahrer

..Vậy phần thưởng là chiếc Nouvo mình chuyển về chỗ BS lun nhé...

Vậy coi như là thành công phải không bác? Vậy mai em ghé chỗ Bác Sỹ lấy 1/3 con Nuovo đi nhậu nhé. Khỏi phải mua vật tư và chọc ngoáy cho mất thời gian...vàng ngọc của Bác Sỹ

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Đó là " Ly hợp nhiệt "..khi nóng nó sẽ nhừa nhựa, khi lạnh nó sẽ lỏng hơn...Ở trong đó có 1 thứ nhựa giốngnhư dầu hắc..mở ra coi sẽ thấy...chú ý là : Mở ra rồi là đi mua cục mới !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Ủa, vụ này em lói nhìu lần lém rùi mừ...?[&:]
Trong xe Hòa thuợng có 1 ..CỤC, thợ kêu là " Bun Quạt", còn Kỉ thực gọi là "ly hợp nhiệt" đó....! Cái cục này giải quyết vấn đề mà Hòa thượng Lăn tăn đấy....!:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Thực ra, khi xe bác chạy nhanh thì hệ thống trợ lực coi như đâu có tác dụng đâu bác...! Van dầu chỉ mở khi thực sự có trở lực lớn xuất hiện ở bộ chia dầu thôi mà...!;)

Hạng B2
14/9/04
394
3
18

Trích đoạn: PMC

Trích đoạn: nipimor

Em mua xe cũ nên không biết, cứ bật công tắc là quạt gió quay, thợ báo xe bị tháo rele nhiệt, vậy có nên mua rele nhiệt để chạy đúng chế độ khổng giá là bao nhiêu ( camry 89) , nếu để như vậy mà chạy thì có sao không , mong các bác chỉ giáo

Vậy là bác nipimor mua được xe rồi hả, hôm trước có chiếc Camry 89 màu trắng ở chỗ Trương Công Định mà quên nói với bác. Bác ở VT thì hôm nào tôi gọi thêm LangthangVungtau rồi anh em mình ọp lai cái nhể [8D]

em đợi các bác VT chẳng có ai trả lời, đến khi chán mua đại xe tại gara 7 cảnh Bà rịa.
Thấy mỗi cái quạt quay còn lại thì chẳng có vấn đề , không biết mua cái van đảng nhiệt thì bao nhiêu tiền nhỉ?