Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
16/3/09
3.297
52.434
113
www.tet.com
Cá diếc muốn ăn ngon, bác phải ăn vào dịp gần tháng 10 âm lịch, mùa lụt, con cá béo ngậy, trứng đầy trong bụng, nấu ngọt với lá hẹ, ăn nước ngọt lịm, ngoài trời mưa rỉ rả theo kiểu mưa tháng 10, rất tuyệt vời....
Em lại nhớ tuổi thơ của em rồi.
Lúc trước em có ăn ở quán Hội An vài lần món này, nhưng không ngon bằng ở quê em.
Nhậu say húp Tô nước cá Diếc tỉnh ngay

• Like
Reactions: trantrongthivn
Hạng C
30/12/05
616
9.632
93
k-home.vn
Ra Qui Nhơn em nhớ mỗi món Sứa Nước Lèo , bao ngon, nhậu say, chốt hạ bằng 1 chén sứa nước lèo là khoẻ :)

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Cá diếc muốn ăn ngon, bác phải ăn vào dịp gần tháng 10 âm lịch, mùa lụt, con cá béo ngậy, trứng đầy trong bụng, nấu ngọt với lá hẹ, ăn nước ngọt lịm, ngoài trời mưa rỉ rả theo kiểu mưa tháng 10, rất tuyệt vời....
Em lại nhớ tuổi thơ của em rồi.
Lúc trước em có ăn ở quán Hội An vài lần món này, nhưng không ngon bằng ở quê em.
Cá diếc nấu canh với rau răm mới đúng món chứ bác.
Canh rau răm cá diếc ngon nhờ cái vị hơi đắng của cá, ngoài ra còn trị đc chứng đau lưng.

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Cá diếc nấu canh rau răm muốn ngon thì phải cá diếc bàu. Nhất là cá bàu sen dưới chân thành Đồ Bàn. Chứ cá diếc sông ăn ko ngon.
Cá diếc còn 1 món nữa là ăn sống. Lựa loại cỡ 2 ngón tay, thả vô tô dấm, ăn kèm với rau sống, nước chấm là đậu phộng rang gĩa nhuyễn, đánh sệt. Ngon
Bác rành quá, biết thành Đồ Bàn có bàu sen nữa, chắc quê Điện Bàn hà bác?

Hạng C
17/7/11
850
1.209
93
Cá diếc nấu canh với rau răm mới đúng món chứ bác.
Canh rau răm cá diếc ngon nhờ cái vị hơi đắng của cá, ngoài ra còn trị đc chứng đau lưng.
Ở quê em thì nấu với lá hẹ, chứ không nấu với rau răm. Nấu với rau răm chắc ngon hơn. Có thể do thói quen từng vùng.
Ở quê em rau răm thì chỉ dùng ăn với hột vịt lộn, thịt vịt, cháo vịt...nói chung liên quan đến con vịt thì ăn rau răm, con gà cũng có...nhưng ít hơn.
Rau răm ít được dùng nấu các món khác do người quê em nói ăn rau răm nhiều sẽ nóng người.
Đàn ông con trai ăn rau răm nhiều sẽ không tốt cho 02 cái hòn bi.:)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Ở quê em thì nấu với lá hẹ, chứ không nấu với rau răm. Nấu với rau răm chắc ngon hơn. Có thể do thói quen từng vùng.
Ở quê em rau răm thì chỉ dùng ăn với hột vịt lộn, thịt vịt, cháo vịt...nói chung liên quan đến con vịt thì ăn rau răm, con gà cũng có...nhưng ít hơn.
Rau răm ít được dùng nấu các món khác do người quê em nói ăn rau răm nhiều sẽ nóng người.
Đàn ông con trai ăn rau răm nhiều sẽ không tốt cho 02 cái hòn bi.:)
Phụ nữ cũnh thế, vắt nước rau răm uống trể kỳ.
Rau răm nóng (dương) dùng ăn với món mát.

Status
Không mở trả lời sau này.