Hạng B2
28/7/09
224
29
28
34
Report lại chuyến đi SG-ĐL dịp Lễ và kinh nghiệm bản thân khi tự lái trên đoạn đường mới
Chào các bác,

Kết thúc kì nghỉ Lễ các bác và gia đình vui vẻ chứ ạ? Em và Gấu cùng mấy đứa thì tự thuê xe rồi chạy lên ĐL nghỉ Lễ 3 ngày 2 đêm. Trước chuyến đi em cũng tìm hiểu rất kĩ cung đường QL 20 và học hỏi kinh nghiệm từ các bác trên OS nhà mình rất nhiều. Đặc biệt cảm ơn bác [BCOLOR=#ffffff]@Sixsense[/BCOLOR] đã chỉ dẫn chi tiết và nhiệt tình giúp em có được chuyến đi vui vẻ và an toàn. Em xin được report lại chuyến đi và có chút kinh nghiệm bản thân tự rút cho anh em nào mới lái đi qua những cung đường mới thêm tự tin.

Em khởi hành từ SG đi lúc 22h ngày 1/9, đi theo hướng cao tốc nên mọi thứ cũng rất bình thường. Chỉ thấy một vài bác Fortuner chạy dữ quá, chạy cả vào lane khẩn cấp. Em thì cứ 80-90km mà đi, k dám nhấn lên 100 vì sợ. Chỉ đến đoạn tới trạm thu phí Dầu Giây thì có chốt theo như đúng các bác đã cảnh báo. Em thấy có 4 xe bị vẫy lại vì dính lỗi tốc độ 60km. Vì em đọc kĩ hướng dẫn của các bác rồi nên cũng thấy tự tin.

Đoạn địa phần Đồng Nai biển báo cấm vượt, vạch liền, khu dân cư, giới hạn tốc độ nhiều, mặc dù đi đêm , đường vắng nhưng cứ nghĩ tới cảnh báo của các bác là xxx ĐN làm việc 24/7 nên em cứ theo đúng tốc độ mà tuân thủ, k dám nhấn ga mạnh. Chết cười mỗi tình huống đoạn trong khu dân cư 12h đêm em chạy tốc độ 50, đằng sau em là một dãy dài hơn 10 chiếc cứ tà tà theo em, đột nhiên có bác xe tải già nào đó chạy vượt phải em rồi la " ĐM mày giờ này mà k ngủ đi mà còn ra đây làm cc gì??!!!" . Chắc bác ý tưởng em là chim mồi . Rõ khổ!

Qua địa phận Lâm Đồng thì đường xá ổn định, mấy đoạn chỗ đèo Chuối và Bảo Lộc thì gặp mấy tốp các thanh niên phượt thủ chạy ẩu quá. Phượt + Xe tải biển 49 + xe khách Phương Trang+ Thành Bưởi ( vượt ẩu thôi rồi, các bác cảnh báo rồi nên em cứ thấy nó là né ra cho nó vượt, ớn quá!!) . Dịp Lễ k mưa nên lên đèo mặc dù ban đêm nhưng k có sương mù, đi rất thuận tiện các bác ạ.

Lượt về do đi ban ngày + đã k còn lạ đường nên em đi tự tin, chỉ việc tà tà tuân thủ theo biển báo và chú ý xe cộ là được. Lượt về em cũng chỉ gặp 2 chốt. Do tuân thủ nên cũng chẳng có gì phải lo lắng khi thấy bóng dáng các anh đứng ven đường với đôi mắt đăm chiêu. Về tới SG cũng k gặp kẹt xe do lúc đó cũng tầm 21h30 rồi.

Qua đây em cũng rút ra kinh nghiệm bản thân cho chuyến đi vừa rồi để mấy bác lâu lâu mới lái, lái trên cung đường mới như em nhé:

- Trước khi đi là phải lên kế hoạch thật chi tiết, tìm hiểu thật kĩ cung đường mình sẽ đi qua, ôn lại các biển báo, các luật, cập nhật các lỗi và tiền phạt cần thiết nếu bị dính chốt. Vì chỉ khi hiểu luật thì mình mới tự tin mà chạy được.

- Cứ đi theo đúng tốc độ, biển báo, vạch kẻ đường. Thà chậm mà chắc. Em thì cứ tà tà 50 mặc dù cho các xe đằng sau họ vượt liên tục. Đường lạ nên em k dám liều.

- Học hỏi các bác trên OS này là chính xác nhất vì đó là từ trải nghiệm thực tế mà ra. Em vì đọc cảnh báo của các bác nên đã rất tự tin cho chuyến đi này.

Một lần nữa xin chân thành cảm ơn các bác rất nhiều !!!!!

Hạng D
18/2/10
3.115
2.861
113
Chúc mừng bác có chuyến đi an toàn-vui vẻ.
Mình xin góp ý thêm: Đi cao tốc mà 80-90 thì chậm quá, nhiều khi cảm giác đi chậm an toàn, nhưng đi chậm hơn xe khác nhiều quá lại là mối nguy hiểm thường trực! Tốt nhất đi chậm hơn tốc độ tối đa khoảng 10km/h đối với cao tốc, và 5km/h đối với đường khác. Nếu thấy xe mình có vẻ chậm hơn xe khác nhiều thì nên chủ động xi nhan né qua phải nhường xe sau vượt trước.

Hạng B2
15/9/15
143
563
93
E cứ bật vietmap để nghe chỉ dẫn tốc độ + google map chỉ đường là chạy tẹt bô chẳng sợ gì . Mà bác chạy chậm thì né phải cho mấy ông kia nó vượt đi chứ đừng cầm chịch cả đoàn như thế, lỡ may mấy ông ấy cú lên tạt đầu cho cái lại mệt

Hạng B2
4/1/12
162
78
28
QL 20 mỗi bên có 1 làn à bác, sao mà tấp phải nhường được bác. Bác chủ chạy đúng tốc độ rồi, em nghĩ ngay đoạn vạch liền nên không ai dám vượt

Tập Lái
15/3/14
45
20
8
các bác cho e hoi tốc độ tối đa cho phép từng khu thế nào ạ? với lại ngoài bắt lỗi vượt, quá tốc độ, còn lỗi gì khác ko ạ?
Đợt này chắc e leo đèo tầm 10h ở Bảo Lộc và 11.30 ở Pern. hix!

Hạng B2
4/1/12
162
78
28
Khu dân cư 50, ngoài 80 nha bác. Đi Đà Lạt thì chỉ lỗi tốc độ và cấm vượt thôi.

• Like
Reactions: banhbaokhin
Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41
Em cũng vừa đi về giống bác. Lượt đi đoạn Thống Nhất - Tân Phú có 4 chốt cảnh sát. Qua khỏi Đồng Nai thì không có xxx. Đường đẹp, không có đoạn nào xấu. Đợt lễ này Đà Lạt vắng hơn mọi khi.