Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Hôm nay vào xem lại bằng máy tính nhà thì coi đc hết rồi, cám ơn bạn nhiều. Tại mình muốn coi QL29 xem ra sao mà nếu nó "ghẻ lở" quá thì chọn đường khác vậy.

Hạng B2
21/2/16
361
247
43
45
Note lại ,tháng 7/2019 này dự kiến cho bọn nhỏ đi nghỉ hè quy nhơn khoảng 5 den 6 ngày. Khỏi hành từ Tp.HCM ,dự kiến 5h00 sáng chạy 1 mạch đến Nha Trang nghỉ ngơi 1 đêm , sáng hôm sau chạy 1 phát ra Qui Nhơn .( chiều về thì Phú Yên , Nha Trang , Bình Thuận)
- Đã rủ rê được 2 vợ chồng đứa em đi luôn , 2 xe 5 chỗ ,04 tài xế..
- Bác nào rành tuyến đường trên có khu nào vui chơi đẹp , di chuyển và nghỉ ngươi như thế nào hợp lý ,vì có 4 trẻ nhỏ 7 to 11 tuổi nên không cần gấp , thích chỗ nào là nghỉ ngơi và vui chơi ,cứ 20h00 về KS nghỉ ngơi là ổn
- ăn uống quán nào sạch sẽ, ngon giá cả hợp lý là OK .nhờ các bác tư vấn cái nhé.

Tập Lái
6/6/19
9
1
6
44
Note lại ,tháng 7/2019 này dự kiến cho bọn nhỏ đi nghỉ hè quy nhơn khoảng 5 den 6 ngày. Khỏi hành từ Tp.HCM ,dự kiến 5h00 sáng chạy 1 mạch đến Nha Trang nghỉ ngơi 1 đêm , sáng hôm sau chạy 1 phát ra Qui Nhơn .( chiều về thì Phú Yên , Nha Trang , Bình Thuận)
- Bác nào rành tuyến đường trên có khu nào vui chơi đẹp , di chuyển và nghỉ ngươi như thế nào hợp lý ,vì có 4 trẻ nhỏ 7 to 11 tuổi nên không cần gấp , thích chỗ nào là nghỉ ngơi và vui chơi ,cứ 20h00 về KS nghỉ ngơi là ổn
- ăn uống quán nào sạch sẽ, ngon giá cả hợp lý là OK .nhờ các bác tư vấn cái nhé.
Không thấy ai trả lời giúp vụ này hết nhỉ !?
Nếu ai biết có link nào đã đăng rồi liên quan thì gửi giúp.
Thanks.

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Thanks.
Bác đặt một thớt mới để hỏi, hoặc hỏi bên Trên đường thiên lý sẽ dễ có câu trả lời hơn :)

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Thanks.
Bác đi SG - QN thì cứ theo QL 1A mà đi. Đường khá tốt và dễ đi.

Chiều đi, nếu có sức, bác nên lái 1 mạch ra QN. Nghỉ giữa chặng thì Phan Thiết, Nha Trang ... Google/Foody xem quán nào ổn, bác cứ tấp vô nghỉ ngơi. Em thấy quán nào rộng rãi, nhiều xe hơi là sà vào, ngẫu nhiên nên hổng nhớ tên.

Nếu nhà có trẻ nhỏ, bác có thể nghỉ 1 đêm ở Tuy Hòa, lần trước (7/2017) F1 nhà em 5 tuổi, nên em nghỉ ở KS Công Đoàn Tuy Hòa. Sáng hôm sau dậy sớm, tham quan Ghềnh Đá Dĩa, Nhà Thờ Mằng Lăng ... rồi ghé Đầm Ô Loan ăn hải sản. Tầm 1-2h chiều, chạy về Quy Nhơn.

Quy Nhơn, bác có thể tham quan mộ Hàn Mặc Tử, rồi vòng lên Eo Gió, Kì Co, Safari (1 cụm gần nhau). QN không có nhiều chổ ăn chơi, nhưng phong cảnh và các bãi biển rất sạch đẹp. Ăn uống cũng không nhiều nơi lắm, em thấy bánh xèo tôm nhẩy là ngon nhất. Nếu có điều kiện, bác nên thuê các KS/Resort sát biển, vừa tiện tắm biển, và đi dạo phố buổi tối.

Đường về, để bớt "chán", lần đó em từ QN vòng lên Buôn Ma Thuột nghỉ 1 đêm. Hôm sau tham quan Buôn Đôn rồi về SG. Tuy nhiên, bác nên coi dự báo thời tiết, xem có mưa bão gì không.

Cả 2 cung đường, dù trạm thu phí, thu giá, thu tiền ... hơi nhiều, nhưng bác cứ tuân thủ biển báo và đi đúng tốc độ là ổn.

KN của 1 bác OSer: https://www.otosaigon.com/threads/c...ua-viet-cung-mitsubishi-outlander-2-0.8849143

Chúc bác và gia đình thượng lộ bình an! :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/2/16
361
247
43
45
Thanks cũng đang tham khảo thông tin ăn uống nghỉ ngơi trên mạng và plan kế hoạch đi chơi.

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Mình xin phép gợi ý bác Hondakia tí xíu, sao lượt về bác ko ghé Phan Rang thay vì Nha Trang ? Vì lượt đi mình đã ghé Nha Trang rồi. Về chuyện ăn ngủ chơi dọc đường thì mình có vài gợi ý như sau :
1. SGN-Nha Trang : dễ rồi, chắc bác ko cần gợi ý đâu hén.
Mình chỉ ghi lại cho bác nào thích tham khảo những đoạn đường mình hay đi và ghé. Đoạn Mũi Né-Phan Rí cửa thì đi 716B, chụp hình cái xe bán nước dừa Coco gì đó ven đường cũng hay hay, check-in đồi cát, Bàu Ông, Bàu Bà etc.
Qua cầu Sông Lũy thì đi QL1A, qua Tuy Phong thì chụp hình wind farm. Đi tiếp tới Phan Rang, quẹo đường 701 đi vào tp, trời nắng sợ đi Mũi Dinh ko nổi thôi. Vô ăn cơm gà, bánh canh cá. Nghỉ mệt, đi tiếp đoạn 702 ra Cam Ranh, chỗ Cam Lập có cái quán mới mở có windmill nhìn cũng xinh xinh, tiện đường vô chụp hình sống ảo tí trc khi ra lại QL1A. Đoạn từ Đồng Bà Thìn ra Nha Trang còn có đan viện Xi tô Lập Định, nếu thích thì vào ko thì thôi, vì đi vào đó cũng hơi xa. Nếu ko thì quẹo vào ngã ba Mỹ Ca đi đèo Cù Hin ra Nha Trang, gần cổng sb Cam Ranh có 1 cái nhà thờ đẹp bỏ hoang, thật ra là do bộ đọi quản lý, chụp hình cũng đẹp lắm. Hồi trước mình xin vô chụp hình đc, sau này thì ko cho vô nữa.
Ăn uống ở Nha Trang thì mình ko rành tại sau này ko ghé nữa do thấy nhiều ng TQ quá mà NT thì ko có gì để ghé.
2. Nha Trang-Qui Nhơn : có thể đi Phạm Văn Đồng ven biển cho đẹp, ko thì QL1A. Ghé Đầm Môn, bãi Xuân Đừng cũng đẹp và hoang sơ lắm. Mình ko biết xe hơi có thể đi đèo Cả hay ko, nếu đi đc thì qua Vũng Rô đi đường ven biển, check-in cái farm gì trên đường 29 mình quên mất tên rồi mà có cái cây to trụi lá nhìn cũng hay. Vào Tuy Hòa thì lần trước do ngán bún cá nên mình ăn quán Tây Diễm Huỳnh, 163 Lê Thánh Tôn ăn cũng OK, giá phải chăng, quán sạch sẽ phục vụ ổn. Cháo vịt Hằng số 1 Nguyễn Công Trứ, ngã 5 Trần Hưng Đạo gần Tháp Nhạn ăn cũng ổn. Còn không thì cứ mắt cá ngừ làm tới.
Đi tiếp ra QN, có thể dùng QL1D (ven biển) hoặc 1A (qua đèo Cù Mông), mình thì thích 1D hơn, tùy các bác chọn thôi. Trên đường từ Tuy Hòa ra Sông Cầu, có thể ghé trạm dừng Astop chụp hình cũng đẹp, uống nước nghỉ chân, sẵn đường ghé vô Nhất Tự Sơn, đi buổi chiều thì nước biển rút xuống có thể thấy con đường từ bờ biển qua đảo, cũng thú vị. Chụp hình Vịnh Xuân Đài, buổi sáng đi qua đây gặp lúc ngta thu mua tôm hùm từ ngoài bè chở vào cũng vui lắm. Ăn hải sản ở quán Lâm Hùng, Bồng Bềnh.
Tới Qui Nhơn thì buổi tối ra phố ẩm thực Ngô Văn Sở ăn uống, mình hay ở ks gần đó luôn để tối đi bộ ra ăn cho tiện, ngoài đường Xuân Diệu thì ăn hải sản, ra bờ biển hóng gió. Bún cá Ngọc Liên, Phượng Tèo.
Đi chơi thì nếu có con nít cho đi FLC Zoo, chiều đi cho mát, rồi ra Eo Gió chơi luôn. Đi tháp Đôi, tháp Bánh Ít (mình thích tháp này hơn), nhà thờ Làng Sông, nếu đi An Nhơn đc thì ghé chùa Thập Tháp có Hòn Đá Chém linh thiêng, tháp Cánh Tiên, thành Hoàng Đế, chùa Thiên HƯng...nhiều lắm mà sợ xa với nhiều gđ ko thích đi di tích nên mình ko gt thêm. Kỳ Co vé vào cổng 60k mà nghe nói dv dỏm lắm, tùy gđ nhé.
3. Qui Nhơn - Tuy Hòa : như đã nói ở trên bác có thể chọn 1D hoặc 1A. Về Tuy Hòa thì nay nguyên con đường Hùng vương là hotel, kín mít luôn, tha hồ chọn lựa. Có Vincom nên tối thả con nít vô đó cũng OK. Ăn uống đi chơi thì bác ở trên tư vấn rồi.
Còn lại thì chắc bác biết hết rồi, nếu bác đi đường biển về đường biển luon thì ko có gì nói, còn đi biển về núi thì khác.

Hạng C
5/7/13
844
599
113

* Chiều đi, bác theo đường của bác chủ này. Đoạn Bàu trắng rất đẹp, nên đi. Bác có thể chạy thẳng 1 mạch SG-Quy Nhơn cũng ok (mình từng khởi hành 5g sáng, 6 giờ chiều đến QNhon). Nếu khởi hành 5g thì khoảng 9 giờ đến Phan thiết, ăn sáng cafe ở Ocean Coffee (sát biển, trong thành phố Phan Thiết, ngắm biển rất đẹp). Có thể ăn trưa ở Nha Trang (khoảng 1g chiều) và 6 giờ đến QN.
* Chiều về, bác có thể đi 2-3 ngày tùy thời gian. Có thể ghé Phú Yên (thăm Ghềnh đá dĩa, Hải Đăng, Vũng rô...), Nha Trang (nhiều chỗ nhưng mình thấy không có gì đặc sắc lắm), Phan Rang (Vịnh Vĩnh Hy, Hang Rái, vườn nho, đồng cừu...). Hoặc bác có thể chia ra: Chiều ra thì ghé Tuy Hòa nghỉ đêm để sáng hôm sau đi tham quan Phú Yên còn chiều về ghé Phan Rang cũng được.
* Ăn uống thì tùy lịch trình; nói chung nên ghé những quán có xe tải hoặc search trước trên mạng xem đánh giá thế nào (tham khảo thôi).
* KS thì cũng đừng tiết kiệm lắm. Kinh nghiệm mình nên chọn KS gần biển, loại 3-4 sao. Mình chạy xe cả ngày mệt, tối về cần nghỉ ngơi. KS tệ khó ngủ dễ mất sức lắm; đặc biệt bác có con nhỏ.

Chỉnh sửa cuối: