Status
Không mở trả lời sau này.
tsx
Hạng C
4/8/05
507
3
18
Thành phố mang tên Bác
nhantran6484 nói:
Các bac cho em hỏi, giá trị thực của BĐS mần sao mình biết dc thế? Em là em gà mấy vụ này lắm, thấy giá cao chót vót ý!:(

giá trị thật hả bác....miếng đất ruong chọi chim nen PMH hùi muoi may nam trước có 8 , 9 chỉ gì đó mà giờ tỷ tỷ tùy để làm gì thì bác mún trả nhiu trả hehe

Hạng B2
1/9/10
221
7
18
@ : coconhonkhong :"Rút ra rồi thì cũng phải nhét trở lại vào đâu chứ? Chẳng lẽ để phơi nắng gió cho héo à? ''
Ôm đô cùng em đi bác , cuối năm mà nó cũng không lên thì há há lại như BDS : CHẾT CHÙM ! CHẾT CHÙM CHUM ! CHẾT CHÙM !CHẾT CHÙM CHÙM ! :D

Last edited by a moderator:
21/9/11
1.663
31.409
113
Em thấy giá thuê nhà hiện nay vẫn quá cao nếu xét đến qui mô kinh tế của Việt Nam. giá thuê nhà và BĐS nói chung làm cho giá cả hàng hoá của nước ta cao hơn mặt bằng chung. Ví dụ: nếu các Bác thuê nhà để làm showroom bán xe ô tô cũ, giá thuê 4.000 USD/ tháng 1 tháng Bác bán được 4 chiếc thì chi phí mặt bằng cho 1 chiếc đã là 1.000 đô rồi, chưa kể nhân viên, lãi vay, lợi nhuận, thuế má.

Nếu mở quán cafe giá thuê 30tr./ tháng, 1 ngày bán được 200 ly thì giá thuê nhà trên mỗi ly đã mất 5.000đ.

Chưa kế BDS chiếm dụng vốn, thời gian của các Bác thay vì đầu tư cho hoạt động sản xuất kinh doanh, nên em nghĩ BĐS hạ cũng là điều tốt cho nền kinh tế.

Hạng C
3/5/08
965
4
18
53
Bán cũng lỗ, ko bán cũng lỗ tuỳ các bác quyết định thôi

Hạng B2
22/4/09
482
5.428
93
SUV7Seats nói:
yTuongMoi nói:
Em nghĩ muốn rút thì phải chấp nhận hạ giá nhiều. Bao nhiêu là nhiều? Đến khi có người chịu mua. Giá bất động sản Việt Nam em nghĩ chỉ nên bằng khoảng 3/4 giá bất động sản Thái Lan là phù hợp, khoản cao hơn là ảo. Nếu có cơ hội khác tốt hơn thì em nghĩ nên rút, chấp nhận thương đau, giống như trường hợp bác Đào Hồng Tuyển trước đây cũng phải bán nhà cửa, nhà máy để có tiền đầu tư cho cái đảo Tuần Châu. Còn hơn là cứ ngâm vốn đó năm này sang năm khác gặm nhấm nỗi đau lại tốn chi phí cơ hội. Mấy bác ngâm đất ở Nhơn Trạch tính ra cũng rất lâu rồi, bán rẻ thì tiếc, để đó thì chẳng làm ăn được gì, chờ thời thì không biết đến bao giờ, tình cảnh ở Bình Dương, Phan thiết, chung cư... em thấy cũng chẳng khá hơn. Giống như giá cổ phiếu lúc mua vào giá 100 giờ còn 15 thì cũng đành chấp nhận vậy. Bất động sản mua giá 100, nhưng giá trị thực chỉ đáng 20 thì ai trả giá 25 cứ mạnh dạng đẩy đi, kiếm cái gì sinh lợi mà làm. Bác nào nghĩ tui mua 100 thì ít ra phải 80 tui mới bán thì khó mà đẩy hàng.
Làm sao xác định được giá trị thực bác?

Ở nước ngoài nó tính theo thu nhập bình quân đầu người. Hình như 3-5 năm gì đó mà em quên mất rồi. Để lúc nào rảnh em lục lại. Ví dụ tại Mẽo: thu nhập đầu người khoảng 40.000usd/năm => giá nhà khoảng 120-200.000. Cách này em thấy đúng vì thu nhập bình quân của SG, HN khác với Cà mau, Tây nguyên nên giá phải khác nhau. Ngay tại SG chẳng hạn: dân Q1 thu nhập phải khác dân Hóc Môn

Status
Không mở trả lời sau này.