Hạng B1
25/8/07
80
0
6
37
Re:Sài Gòn Hòn ngọc viễn đông

còn tấm này em chụp bằng máy của thằng bạn cách đây mấy hôm
Sài Gòn Hòn ngọc viễn đông

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com

Được vài nơi chứ nhìn tổng thể thì phát triển vẫn chậm rất nhiều so với thời đó.....Các bác cứ lấy hình của Sing hiện giờ, và hình của Sài Gòn hiện giờ đem so sánh thì rõ

Hạng C
12/12/03
619
1.514
93
Vietnam _Thủ Đức

thangtnl nói:
Được vài nơi chứ nhìn tổng thể thì phát triển vẫn chậm rất nhiều so với thời đó.....Các bác cứ lấy hình của Sing hiện giờ, và hình của Sài Gòn hiện giờ đem so sánh thì rõ
Tại thời điểm 1975 SG có
+ Giáo duc : ĐH Phú thọ xin lổi chứ ĐH Namyang chỉ là muổi
ĐH y ngày xưa Sing và Thái ko có cửa so sánh đâu
ĐH Tổng Hợp hơn ĐH NUS
ĐH Nông Lâm mà phát triễn đúng thì ngày nay ko cần ăn Sầu riêng
giống Thái . Tóm lại tại thời điểm 1975 các trường ĐH tại SG hơn hẳn các nước DN á . <span style=""color: #ff0000;"">Quan trọng nhất là được nước ngoài công nhận </span>
*Y Tế
SG có các bệnh viện sau đây : Chợ Rẩy , Trưng Vuong, BVSG , Sùng chính , Thống Nhất , Gia định , Từ Dũ , Hùng Vương , v..v lúc đó BK , Sing hay Jakarta, có bằng SG ko ?

Hạng D
21/10/08
3.646
70.706
113
Miền Không Xác Định

T_DUC nói:
thangtnl nói:
Tại thời điểm 1975 SG có
+ Giáo duc : ĐH Phú thọ xin lổi chứ ĐH Namyang chỉ là muổi
ĐH y ngày xưa Sing và Thái ko có cửa so sánh đâu
ĐH Tổng Hợp hơn ĐH NUS
ĐH Nông Lâm mà phát triễn đúng thì ngày nay ko cần ăn Sầu riêng
giống Thái . Tóm lại tại thời điểm 1975 các trường ĐH tại SG hơn hẳn các nước DN á . <span style=""color: #ff0000;"">Quan trọng nhất là được nước ngoài công nhận </span>
*Y Tế
SG có các bệnh viện sau đây : Chợ Rẩy , Trưng Vuong, BVSG , Sùng chính , Thống Nhất , Gia định , Từ Dũ , Hùng Vương , v..v lúc đó BK , Sing hay Jakarta, có bằng SG ko ?
Đúng thế. Văn minh là căn cứ ở nhiều chỉ số. 1 số IQ cao thích "dìm hàng" cứ đưa cái GDP ra so.

Tập Lái
13/1/12
44
5
8

hanoiman nói:
1 nước vừa phát triển, vừa bị khủng bố rồi lại chiến tranh mà được như vậy là kinh rồi, như thằng SIng, mấy thằng thái lan này nọ, tụi nó đâu có phải oánh nhau đâu, do đó ko thể so sánh như vậy được bác ạh
nếu bác nói vậy thì so sánh với Nhật bản đi bác ,lấy 2 trái bom mà Mỹ thẩy cho Nhật thì chiến tranh Việt nam bằng được bao nhiêu %

Hạng C
25/6/12
543
8.896
93

Cái tòa nhà Bitexco mà hình nào cũng có đó, sao giống tòa nhà bỏ hoang bên Triều Tiên anh em quá. Nhìn bên ngoài kính chiếu long lanh nhưng bên trong ế chỏng gọng.

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Thôi thế này cho gọn: các bác cũng như em, thực ra chỉ cưỡi ngựa xem hoa chứ có biết thực chất thế nào đâu, chỉ xem qua hình và nghe kể lại, hơn nữa thời đó việc thống kê các chỉ số phát triển của khu vực ĐNA cũng không đầy đủ nên cũng chẳng biết so sánh thế nào.
Thế thì chúng ta cũng đành phải tạm so sánh qua hình ảnh, phim tư liệu thôi nhé. Còn bác nào dẫn chứng trường học, bệnh viện ...thì quá dễ cho việc lấy tư liệu ở VN, còn việc lấy tư liệu ở các nước khác thì chắc phải được trả lương em mới làm.
Các bác tham khảo những hình ảnh này của Kuala Lumpur trên diễn đàn của họ nhé.
http://www.chinahistoryfo...sia-old-time-memories/
Ta thì thuộc Pháp, Malai thì thuộc Anh, mà thằng Pháp theo em keo kiệt và bòn rút ác hơn những thằng thực dân khác, nên em không nghĩ Anh nó lại để cho thuộc địa của nó cùi bắp đâu.

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113

Kể chuyện SG xưa cho các bác nghe nè :
Làm việc ở Ấn Độ đã hơn 1 năm, lang thang đó đây với bạn ng Ấn, một mình ...cũng được nhiều nơi từ phía nam lên phía bắc...nhưng lần đi chơi ở Japur là ấn tượng nhất...tui đang ngồi uống trà ở một KS, có một bác người Ấn khá lớn tuổi, (khoảng độ trên 70) đầu đội khăn trắng, mặc vét ...nói chung là thuộc giới thượng lưu ở Ấn đến bàn tui hỏi :
Cậu là người Việt Nam? bằng tiếng Việt rất sỏi nha các bác.. tôi hết hồn đáp :
Dạ, con là ng Việt, mà sao bác biết? Bác cũng đã sống ở VN rồi hả?
- Cậu mặc cái áo thun có chữ VN trên lưng kìa , ông cười và nói.
Tôi sực nhớ cái áo mình đang mặc có chữ VN và hình cái xe Xich Lo...Mời ông ngồi chung và nói chuyện , ông nói tiếng Việt rất giỏi và không hề ngượng ngập...
Thời trẻ tôi sống ở SG từ 1955 đến 1975, SG với tôi là cả một kỷ niệm khg quên đc, tôi có nhiều bạn ng Việt và 3 căn nhà cho mướn ở khu Cửa Đông chợ Bến Thành . Sau 1975 ba tôi không muốn tôi sống ở VN nữa nên bắt vể Ấn lại..
kể miên man chuyện xưa, nhìn ông như trẻ lại, mơ màng ông nói :
Tôi và bạn bè tôi ngày đó cứ mơ ước được sống ở SG, sạch sẻ, hiền lành và đầy tình người...đáng lẻ tôi đạ lấy vợ ng VN để đc ở lại SG, nhưng ba tôi không chịu nên đành phải quay về...
Nghe ông nói tôi chợt buồn...đáp
_Bây giờ khác xưa nhiều lắm rồi bác ơi, con ng, cảnh vất đạ thay đỗi hết rồi...ông nói
-Tôi biết, năm 1999 tôi có đưa vợ con về thăm lại VN và rất buồn khi thấy moi cái đã không như mình nghĩ và đến nay không quay lại nữa.

Hạng C
25/6/12
543
8.896
93

Mượn cái hình bên cà phê xuyên Việt cho vô đây. Dạ đây là thông tin sách giáo khoa, chuẩn của chuẩn nha: