Hạng B2
13/10/10
127
6
16
49
10o20 N, 107o04 E
Re:Sài Gòn Hòn ngọc viễn đông

SG xưa thoáng, giờ chật chội quá :(
"Bến Nghé Cửa Tiền tan bọt nước.
Đồng Nai tranh ngói nhuốm màu mây"

Hạng B1
23/2/11
60
0
6

vovinam nói:
Singapore 1957 đây:

Hình như người việt ta hay có kiểu tự sướng :D

Hehe, lên phim thì toàn lựa chỗ đẹp thôi bác. Xin mời xem Sài Gòn 1960. Nhà cao tầng cũng đâu thua ai.

[youtube]http://youtu.be/ZMOcRU2BI0E[/youtube]

Tuy nhiên em nghĩ cụm từ hòn ngọc Viễn Đông có lẽ tính trong thời gian Pháp vào Sài Gòn. Lúc đó dân tình còn ở nhà vách cứt trâu trộn bùn, đóng khố và đi chân đất...Chứ sau này VN bị chiến tranh liên tục, tiền của đổ vào cuộc chiến, ko yên bình để làm kinh tế thì ko thể nào khá được.
http://www.tuyenquangonline.net/showthread.php?t=16815

Bài viết của link trên em thấy khá khách quan và chính xác. Thời vàng son của Sài Gòn ko kéo dài. Vì tới 1954 vẫn còn chưa ổn định, lấy gì mà phát triển dưới thời nước Pháp sắp hết hơi? Bằng chứng là 1 loạt cải cách tiền tệ khi ông Diệm lên nắm quyền để thay đổi nền kinh tế. Một loạt trường học và nhà máy ra đời giai đoạn này.
Và thời kỳ ổn định nhất chỉ kéo dài 10 năm, từ 57-67.

Do đó nên đánh giá khách quan, trong đk kém cỏi như vậy, Sài Gòn cũng có những thành công kha khá, nhất là về mặt kỹ nghệ, có những thương hiệu tốt. Làm còn tốt hơn hôm nay, đến cái tăm cũng nhập khẩu.

Hạng D
13/1/10
2.009
40.516
113
53

Nhìn hình, bao nhiêu kỷ niệm tràn về. Nhà tui cách Ngã Bảy Lý Thái Tổ 200m

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

@accord 2000, thì em có nói thua ai trong ĐNA đâu, em chỉ ngờ rằng dân Việt ta tự sướng nên tự cho mình là nhất thời đó thôi.

Hạng B1
23/2/11
60
0
6

Tự sướng và thói xấu là truyền thống của vn, thừa hưởng từ ai em ko biết. Tàu hay Pháp?
Những năm 30-40 báo chí của các cụ Nho vẫn đăng thói xấu của dân Việt, ko khác ngày nay tẹo nào.
Nói tóm lại là muốn thay đổi chạy theo các hàng xóm thì cái cần nhất là thay đổi tư duy. Học lại cách sống trong XH.

Đánh giá 1 cách công bằng thì hướng điều hành kinh tế thời ông Diệm là ổn nhất. Nếu cứ bình yên thì có lẽ sẽ đuổi kịp tụi hàng xóm. Về giáo dục và kỹ nghệ, nhất là giáo dục, chất lượng tốt, ko có tình trạng tiêu cực khi thi cử loạn xà ngầu như hôm nay. Người chú nhà em ngày xưa công tác trong nghành giáo dục, ông hâm mộ giai đoạn này lắm.

S09 confirmed
Hạng D
10/9/09
1.278
10.922
133

Coi loạt hình em thấy cái nào cũng lạ ráo trọi, chỉ có cái hình hành lang ĐH Y là còn nguyên xi, mà nếu có chup thêm nữa em tin chắc xung quanh cái hình đó nó . . . cũng vậy mà thôi.
=> làm gì làm, đừng có bệnh nhe mấy bác :D:D:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Xưa và nay mãi, kẻ biết người không, người quên kẻ nhớ.....Chỉ có lạ, máy tính xưa (IBM) cổ lỗ nhưng việc chạy nhanh, máy tính nay hiện đại+Internet nhưng mọi việc lại chậm, chuyện học hành thi cử có phức tạp lắm đâu, thấy cô không nhiều, phân ban dể dàng, học thích thú. Thôi xưa rồi, quên đi cho khỏe. :D

tan confirmed
Hạng B2
6/9/05
206
6.202
93

Cái ni bây chừ nằm ở mô rứa mấy bác

Hạng B2
23/9/10
474
217
43

sở giao dịch ck - ngay miệng hầm thủ thiêm đó bác

Hạng C
25/6/12
543
8.896
93

con cóc con nói:
Bác Tí dê đâu rồi nhỉ!!! Có bác í vào nữa mới dzui.

Các bác cho em rón rén hỏi 1 câu thui, đó là: Cái máy cày tiền chính cho phát triển hồi xưa là gì?
Chơi khó không à:D Ý bác muốn nói do Mẽo nó đổ tiền ra nuôi miền nam, và phồn vinh là phồn vinh giả tạo như tuyên huấn vẫn suốt ngày nhồi nhét chăng? (cho em xin lỗi nếu k phải :))

Em trả lời: Thuế chứ đâu. Hãng xưởng miền nam lúc đó vô địch Đông nam Á nghen, tài chính cũng phát triển.
Hỏi cả 2 bên luôn cho nó mấu đi bác :D

Last edited by a moderator: