Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
RE: Sám hối cuối năm của một chú 2 Bánh!

Tui có dám dùng động từ mạnh "cấm" bao giờ đâu :)

Không cấm chi cả, tự do dân chủ, trăm hoa đua nở, "mưu cầu hạnh phúc", như bác gamo trích Tuyên ngôn Hoa kỳ ra - rứa là tốt!

Thế nhưng cái anh nào làm quản lý GT mà muốn hạn chế 2B (chứ không cấm!) - lý do tại sao phải hạn chế các bác cũng đã phân tích cùng tui rùi - thì thực có khó khăn chi? Trong tay bộ máy Nhà nước nào chả có một chế tài hùng mạnh kêu bằng "thuế", thì nếu muốn điều khiển xu hướng phát triển của 2B thế nào mà chả được?

Đánh vào thuế cầu đường, thuế đăng ký xe máy, sang tên, đổi biển, thuế xăng, thuế sân bãi gửi xe ....Thử xem mỗi hộ GD còn giữ tới 2, 3 xe máy như hiện nay ở HN, SG nữa hay không? Đến học sinh cấp 3, chẳng bằng cấp lái xe chi, đi học 1-2km cũng trèo lên 2B, để làm chi thế?

Rùi tiền thuế thu được dùng để mở mang đường xá, xây Metro, xe điện ... một công đôi việc, tiện quá?

Mấy cái chế tài này phải ngồi nghĩ bao lâu thì mới ra? Có thể lúc đầu phải "mày mò" thử, vừa làm vừa quan sát và điều chỉnh, nhưng nếu đã muốn làm là chắn chắn làm được: "where is the will - there is the way", phải không các bác?

Hạng B2
4/9/06
354
7
18
49

Nghe mấy bác toàn bàn chuyện 2B sai hay 4B sai cho em mạn phép hỏi các bác xem:

Giả dụ em mới ra trường có lương 1000USD một tháng [8|] thì với giá xe hiện tại, bao lâu sau em mua được con 4B ở Việt nam này. Và nếu điều em ví dụ là mới ra trường có mức lương là 1000USD một tháng đúng thực tế thì các bác nghĩ xem có bao người đạt được cái thực tế này => mấy bác đi bằng cái gì nếu không đi bộ và đi xe bus (hoặc xe đạp :D)

Hạng C
28/11/06
865
21.098
93
53

Trích đoạn: justintran

Nghe mấy bác toàn bàn chuyện 2B sai hay 4B sai cho em mạn phép hỏi các bác xem:

Giả dụ em mới ra trường có lương 1000USD một tháng [8|] thì với giá xe hiện tại, bao lâu sau em mua được con 4B ở Việt nam này. ...

Nếu bác không ăn uống, tiêu xài gì cả thì sau 4 năm và 3 tháng sẻ mua được caon CAMRY 2.4. Chứ còn nếu bác phải chi tiêu cho các chuyện khác thì xin botay.com.:D:D:D

Hạng D
22/1/06
1.035
278
83
hòn ngọc viễn đông

Chào các bác,thấy các bác bàn tán xôm tụ quá,em xin tham gia với chút suy nghĩ bản thân.Em thường xuyên đi làm bằng 2B vì xét thấy thuận tiện cho công việc,mỗi khi cần di chuyển vào ra ở những văn phòng các công tykhi em đến làm việc, hay những nơi hay kẹt xe.Nếu em đi 4B,em phải tìm kiếm chỗ đậu rất vất vả vì không phải hầu hết các con đường đều có chỗ cho 4B đậu.Tốc độ di chuyển trong thành phố bị hạn chế hơn 2B(ý em là mức độ cơ động),nhất là vào giờ cao điểm.Phần nữa là từ khi có 4B,từng ôm vô-lăng,em tự nhiên cảm thấy là lắm anh 2B chạy rất ẩu,vì thế em luôn chấp hành luật tốt hơn mỗi khi đi 2B.Do vậy, yếu tố đầu tiên theo em nghĩ chính là ý thức chấp hành luật lệ khi tham gia giao thông phải được nêu ra hàng đầu.Còn nếu đã kém ý thức rồi thì dù đường có 5,7 line thì chạy ẩu,sẽ càng ẩu hơn.Xem xét,cấm xe 2B ngay lập tức thì theo em chưa được vì quy hoạch hạ tầng giao thông ta còn kém lắm,mỗi năm có thêm được là bao m2 đường đâu???.Cần có thời gian,lộ trình để sắp xếp,phát triển metro,bus...,các phuơng tiện giao thông công cộng tốt,hiệu quả,thuận tiện(ý em nói về nguồn vốn đầu tư).Em tin chắc người dân cũng sẽ bớt sử dụng 2B thôi.Trên đây là những suy nghĩ riêng em.Nếu sai sót,mong các bác góp ý.Cám ơn.

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Giả dụ em mới ra trường có lương 1000USD một tháng thì với giá xe hiện tại, bao lâu sau em mua được con 4B ở Việt nam này.

Nếu VN có chính sách đúng đắn phát triển oto (song song với phát triển hạ tầng cơ sở, đường xá, bến đỗ, công nghiệp oto và phụ trợ ...) thì giá oto ở VN cũng sẽ tiến gần đến giá oto ở ... châu Âu (ôi lại nghịch lý, nhưng thôi đây lại là một chủ đề khác, chủ đề về chuyện giá oto trên trời ở VN hiện nay này cũng đã bàn luận nhiều trên OS rùi!)

Ví dụ giá oto mới của Renault Logan Limousine 1.6 là 7200 EUR ở châu Âu (đắt hơn cái 2B xịn ở VN chút đỉnh?)

Để tậu được em 4B này thì chắc bác chỉ phải "nhịn ăn" có một năm :)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Đọc ví dụ của bác, rồi nhìn ảnh chiếc Renault....Cổ tự dưng nghẹn đắng:mad:

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Đọc ví dụ của bác, rồi nhìn ảnh chiếc Renault....Cổ tự dưng nghẹn đắng

Tụi Renault này cũng có những chính sách đặc biệt để có thể ra đời mẫu xe tiêu chuẩn châu Âu với giá Hàn quốc đấy bác ạ. Khi nào có thì giờ tui sẽ dịch một bài về cái project này cho cả nhà tham khảo.

Chất lương xe tốt, bằng chứng là 3 năm bảo hành - hoặc 100000 km, tùy cái nào đến trước.
Nếu bỏ thêm hơn 1000 EUR nữa thì có em này, 7 chỗ, đủ cho cả nhà du lịch Bắc Nam (8400EUR):

Các bác xem thêm hình ở đây: http://de.cars.yahoo.com/08102006/348/t/dacia-logan-mcv-preiswert-kombi-leute.html

Giá cả thế này thì chắc TQ cũng chết ngắc?

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Mẹc-xi nhiệt tình của bác Golf trước thực tế trời ơi cả tỉ năm nay ở quê nhà VN.
Nó lan can đủ thứ chuyện hằm bà lằn xắn câu như bác nói, chứ k chỉ đơn thuần 2 - 4 bánh.
Mà chẳng biết bao giờ mới được như bác nói : ngay cả 2 bánh thứ xịn ở VN, cũng đâu bán đúng giá đâu ?!
@ bác Justin Tran : mới ra trường mà tóm được 1000 thằng Mỹ / tháng (ở VN), còn rên cái giề :D Mần nước ngoài lâu năm, kinh nghiệm đầy mình, sạn trong đầu bự tới nỗi lắc êm ru, được 700 USD, là ngon lắm roài :D
Mỗi tháng : tiền điện, nước, điện thoại, mobi, xăng & gửi xe 2 bánh, củi lửa gạo mắm muối, cơm nước hằng ngày, quần áo - tóc tai - giày dép, quan-hôn-tang-tế, bọn nhóc đi học, đi chơi dzới bồ nhí...chời, dzậy chứ có tới 94% dân số VN lạc quan lận :D

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

dzậy chứ có tới 94% dân số VN lạc quan lận

Minh họa cho điều này báo tuoi tre online đưa tấm hình "5 anh em trên một chiếc xe tăng" sau:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/ImageView.aspx?ImageID=173738

Đây là thông điệp thường thấy mà VN hay đưa ra thế giới?
(Xem http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=180635&ChannelID=3 )

Tui chỉ còn biết chúc cho người cha lúc nào cũng lèo lái "con" 2B được tới nơi tới chốn để không điều gì xấu sẽ xẩy ra với 2 đứa trẻ. Trông chúng thật dễ thương ( và cả mẹ 2 đứa nữa :) )

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Tìm không thấy tí an toàn gt nào. Khi có va chạm xem như mọi tội nợ đều dành trước cho hai đứa trẻ.:)