Hạng B2
3/10/18
121
35
38
43
Chào các bác, cám ơn các bác đã quan tâm và ủng hộ. Mình muốn giữ đúng lời đã cảnh báo với họ nên tạm thời xin phép chưa public.
Sau chuyện này mình thấy cần rút kn như sau:
1. Nếu không có măt ng bán ký hd cọc trực tiếp các bác yêu cầu ký hđ cọc hai bên với sàn, ghi rõ các cam kết. Các điều khoản càng cụ thể càng tốt.
2. Với những hđ ko phải là mua bán nên có điều khoản với cdt cam kết sang tên hđ cho ng mới trong vòng X ngày và giữ nguyên nội dung ko được thay đổi.

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Nếu hiểu đúng câu chuyện của bác thì sàn ở đây chỉ là người làm chứng, không phải đơn vị đại diện cho chủ đầu tư (hoặc người bán) đứng ra phân phối sản phẩm. Vì vậy, trách nhiệm của họ chỉ dừng ở nghĩa vụ người làm chứng. Nếu có gì tranh chấp, phát sinh theo hợp đồng cọc thì đó là tranh chấp, phát sinh giữa bác và người bán.

Bản thân người bán cũng chủ quan khi đưa vào hợp đồng cọc nội dung là không thay đổi trong Hợp đồng góp vốn/mua bán giữa cđt và chủ cũ. Vì điều khoản này thuộc Quyền của CĐT và phải xem ở quyền và nghĩa vụ của CĐT được quy định trong hợp đồng góp vốn/mua bán cũ giữa cđt và chủ cũ.

Trong trường hợp của bác, người bán có quyền không trả cọc do bác đã cam kết mua nhưng không mua nữa. Nếu bác kiện người bán, thì khi đó người bán sẽ kiện lại CĐT vì thay đổi nội dung hợp đồng gốc dẫn đến việc mua bán của họ không thành. Đây sẽ là câu chuyện tương đối dài nếu bác có thời gian theo đuổi.

Tóm lại, nếu chọn dự án giai đoạn góp vốn phải tìm hiểu hết sức cẩn thận năng lực chủ đầu tư, pháp lý dự án, mấy cái đó mới quan trọng. Mơ màng về thủ tục thì nên kiếm những dự án đã có sổ đỏ rồi mà mua.

Hạng B2
3/10/18
121
35
38
43
Bác Bama nói vậy chưa đúng, mình ký hđ cọc với sàn chứ ko ký với ng bán bác à. Thậm chí họ còn ko cho mình số tel của ng bán để thỏa thuận.
Họ có thỏa thuận ntn với ng bán mình ko rõ nhưng trong hđ của mình với sàn có ghi rõ họ cam kết nội dung hđ giữ nguyên và điều này ko xảy ra. Nếu do lỗi chủ quan của sàn chưa hỏi cdt đã cam kết thì chắc chắn họ phải chịu trách nhiệm. Còn nếu mặc dù cdt có hứa với sàn rồi ko làm đúng thì họ phải có trách nhiệm làm việc lại với cdt. Bản thân mình ko chỉ bằng văn bản hđ cọc mà nói đi nói lại rất nhiều lần với sàn rằng phải đúng nội dung đó nhé (lần cuối cùng là trc ngày mình bay vào ký), lần nào họ cũng bảo anh yên tâm.

Hạng B2
3/10/18
121
35
38
43
Lúc đầu họ cũng đưa hđ cọc ba bên và họ chỉ là ng làm chứng như ý bác Bama nhưng mình ko đồng ý vì ng bán ko có mặt ở đó để nhận tiền và ký, họ cũng ko đưa ra được giấy ủy quyền của ng bán. Mình có nói mình chỉ ký và cọc với điều kiện hđ cọc với sàn và sàn chịu trách nhiệm toàn bộ. Đầu tiên họ bảo ko muốn ký như thế và mình đã đứng dậy đi về, ra tới cửa thì lại gọi mình lại là bên em đồng ý anh ạ. Ko lẽ theo bác họ ký cam kết nhưng thực ra chỉ để nói cho chơi và ko phải chịu trách nhiệm với cái mình đã kỹ hay sao?

Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Em không xem cái hợp đồng cọc của bác, nhưng về nguyên tắc 2 bên không có quyền định đoạt về tài sản (ở đây là bác và bên sàn) thì không thể ký với nhau một hợp đồng để giao dịch tài sản đó được :)

Nếu có kiện thì kết quả cuối cùng cũng chỉ là hợp đồng vô hiệu lực và tiền bên nào bên đấy cầm về thế thôi.

Hạng B2
3/10/18
121
35
38
43
Ai kiện làm gì bác, có 50tr thôi. Mình nghĩ uy tín của họ đáng giá hơn 50tr nhiều chứ nhỉ?

Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
Mình kí riêng với sàn bởi vậy cam kết chỉ trong phạm vi khả năng của sàn thôi [Trách nhiệm hữu hạn mà], ví dụ như ko mua được thì sàn sẽ trả lại tiền cọc + ít lãi, chứ sàn sẽ ko thể nào lo được sổ hồng .... ví dụ vậy.

• Like
Reactions: mem.moi
Hạng B2
3/10/18
121
35
38
43
Mình kí riêng với sàn bởi vậy cam kết chỉ trong phạm vi khả năng của sàn thôi [Trách nhiệm hữu hạn mà], ví dụ như ko mua được thì sàn sẽ trả lại tiền cọc + ít lãi, chứ sàn sẽ ko thể nào lo được sổ hồng .... ví dụ vậy.
Đúng là dù cá nhân hay cty thì chúng ta chỉ nên cam kết những việc chúng ta có thể làm được thôi, ko nên cam kết bừa cho vui bác nhỉ?

Hạng B2
7/9/17
139
176
43
37
họ đẩy trách nhiệm cho 1 người vô hình, về mặt pháp lý là người đầu tư phải " chạy ngay đi " , giờ đòi lại cọc còn khó...

• Like
Hạng B2
19/6/16
362
1.074
93
Sẽ không sàn nào dám ký vậy, vì tài sản không thuộc sở hữu/định đoạt của sàn để mà nhận cọc. Còn nếu sàn nhận cọc hộ người bán, nếu vậy thì phải xem người bán có ủy quyền không.
Còn sàn ký giấy nhận tiền để giữ chỗ thì được :)

• Like