Hạng C
27/8/11
626
484
63
Đối diện nhà em có 1 con Ford Focus, 1 con Everest mỗi lần về đến nhà là mùi khói xe xộc vào nhà cộng với tiếng máy nổ cành cành như xe tải, hai yếu tố này là em không đủ can đảm chọn xe máy dầu cho gia đình rồi. Hay là công nghệ ô tô Ford của Mỹ kém hơn so với xe hàn nên hôi và ồn hơn xe hàn thì em không biết. Còn nếu xác định được một đời ta ba đời nó thì đừng sợ xe hỏng, vì hỏng cái này thì mua cái khác mà coi chừng mình hỏng trước xe ấy chứ. Thích xe nào thì mua xe đó thôi các bác, mua cho mình chứ có mua cho ông hàng xóm đâu.
Mua xe kinh doanh thì nên quan tâm đến chi phí nhiên liệu, còn dùng cho gia đình thì chi phí cho nhiên liệu là không đáng kể so với các chi phí khác khi sở hữu xe. Đối với em thì xe nào êm ái, an toàn, tiện nghi là em khoái, tùy theo túi tiền mà chọn.

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng B2
26/7/10
373
132
43
50
TPHCM
Để giảm hôi dầu, bác đem xe ra đậu chỗ đất trống, ít dân cư đạp ga từ 800 - 5500 vòng và giữ chân ga khoảng 2 phút. Lập lại 5-10 lần thì sẽ giảm hôi đáng kể và xe chạy bốc hơn nhiều (bác nào muốn hóa trang làm ông táo thì đưa mặt vào gần ống pô) :). Trước khi đi đăng kiểm thì cũng nên làm như vậy để không bị loại vì ống xả bẩn.

Em bổ sung thêm: các bác nên mua dầu tại các cây Petrolimex chính hiệu (có ghi cây xăng Petrolimex số...). Tại đây bán loại dầu 0,05% S (ti lệ lưu huỳnh càng nhiều thì mùi càng nặng). Các chỗ khác thường bán loại 0,25% S (lượng lưu huỳnh nhiều gấp 5 lần loại của Petrolimex) nên mùi rất nặng. Các anh xe tải, bus, tàu thuyền thường dùng loại 0,25% S để tiết kiệm chi phí :)

Hạng B2
17/5/07
310
102
43
trước khi mua máy xăng thì mình cũng tìm hiểu thêm về máy dầu thì lượm lặt được 1 số thông tin sau:
1/ tiết kiệm hơn máy xăng --> đúng với thực tế
2/ chạy bốc hơn máy xăng về sau --> lên sau 80km/g là mình không đuổi kịp bác chạy máy dầu nhưng lúc đầu thì mình lẹ hơn.
3/ ồn hơn máy xăng --> đúng với thực tế
4/ chi phí bảo dưỡng mắc hơn máy xăng --> cố vấn dịch vụ nói.
5/ càng về sau thì máy dầu càng ồn ( riêng cái này thì chưa kiểm chứng được vì đây là những thế hệ động cơ mới )
6/ mùi hôi của dầu nếu bác chịu được thì không quan trọng nhưng đối với mình thì khó chịu hơn mùi xăng.

Hi bác,

Mình thích bài của bác, mình test thử máy dầu full thì khá ồn, dung ben ngoài thì hôi tí.Mình co thang e o ctho di full dầu, sau toc do 50km/h thi nay dầu bốc mạnh hơn xăng vì csuat gần gap đôi 441 so voi 227 của xăng.
Nghe nói máy càng cũ càng hôi và kêu nên mình k chọn dầu, minh cbi lay xăng ban tchuan 2016 trong t11 toi.

-neu di xa nhieu thi nen mua dầu con tp nhiu thi xang ok hon.

Bac cho hoi thêm chút ve e nó bac di nhiu km chưa!? co can fai do gi thêm k? nghe nói nó thiếu pass, co phai thay loa lam thêm gì nữa không bác?
cảm giác lái của bác the nào? neu di dalat lên đèo thì em nó ok k và chạy số manual dung k? chay trong tp thi bn lit/100 km?
-bác bảo duong o dâu, ok k?
- độ đầm khi e no vào cua? munh chay thu moi 20-30km nên k the biet rõ het duoc.Có cần độ thêm thanh giang strut không?

- minh can hoi dung nguoi đã sdung roi chứ may a e chưa chạy k cam nhan het dc nen tim dc bác là đúng quá:), bac tu van giup nhé, cám ơn nhiu.

Hạng B2
17/5/07
310
102
43
vây
Chạy thử máy xăng . Thích quá. lên SR đặt cọc luôn 2016 base xăng. Lên thấy máy dầu. Tí ta tí tỡn chạy thử ... xong rồi 2 tuần ngồi suy nghĩ vẫn không biết nên lấy xăng hay dầu :( Dầu mạnh. Tiết kiệm . Xăng êm hơn nhưng hao. Tuy nhiên với 50 củ cách biệt thì ... hazzz[/QUOTE

vay bác lấy e nào rồi? cho xin cảm nhận đi.tks

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Ông anh em đi bản máy dầu nội địa Hàn đời 2010, cho tới nay gần 150k mà ko bị hư gì máy móc hết, dầu đổ đầy bình hơn 600k đi được cả tuần (Nghe quảng cáo, chắc do đi ít). Ko biết bản lắp ráp thì sao, nhưng máy dầu của Huyndai cũng thuộc hàng có số má trên TG.

Hạng D
8/5/16
2.226
5.949
113
Hạn chế dùng xe oto nhỏ dùng DO mấy bác ơi!
https://www.transportenvironment.or...ons/2015_09_Five_facts_about_diesel_FINAL.pdf

Nếu mua để KD và đi đường trường nhiều thì dùng DO ok! Còn chạy gia đình và loanh quanh tring phố thì nên dùng xăng. Bảo vệ sức khoẻ của chính mình và gia đình mình và cũng góp phần bảo vệ môi trường.

P/S Có dịp là em làm tình nguyện viên BVMT, các bác đừng ném đá em. Đa tạ!

Hạng C
22/4/13
538
325
63
Em bổ sung thêm: các bác nên mua dầu tại các cây Petrolimex chính hiệu (có ghi cây xăng Petrolimex số...). Tại đây bán loại dầu 0,05% S (ti lệ lưu huỳnh càng nhiều thì mùi càng nặng). Các chỗ khác thường bán loại 0,25% S (lượng lưu huỳnh nhiều gấp 5 lần loại của Petrolimex) nên mùi rất nặng. Các anh xe tải, bus, tàu thuyền thường dùng loại 0,25% S để tiết kiệm chi phí :)
Bây giờ còn chỗ bác dầu 0.25%S hả bác? em thấy toàn 0.05 thôi mà.

Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
Bây giờ còn chỗ bác dầu 0.25%S hả bác? em thấy toàn 0.05 thôi mà.
Bữa em thấy ở cây xăng Comeco góc bùng binh LTT nó để dầu DO 0, 5% (tức nó xóa trắng cái số đứng trước số 5%), em đố các bác là mấy phần trăm S đấy :3danbanh: