HVB
Tập Lái
24/2/08
18
0
0
Chẳng là em xem thông số trên trang Toyota VN và Honda VN thì thấy nói Altis có BA (hỗ trợ phanh gấp), nhưng Civic thì lại không có option này. Như thế cũng hơi chán các bác nhỉ.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
RE: Sao Altis có BA mà Civic lại ko nhỉ?

Bác hỏi câu này ai mà trả lời được bác . Bác nên hỏi thẳng HondaVN . Thân :)

Hạng C
28/7/07
534
41
28

đến cả VIOS còn có BA , sao xe "đẳng cấp cao" như CIVIC mà lài không có BA nhỉ?

Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng

Trích đoạn: HVB

Chẳng là em xem thông số trên trang Toyota VN và Honda VN thì thấy nói Altis có BA (hỗ trợ phanh gấp), nhưng Civic thì lại không có option này. Như thế cũng hơi chán các bác nhỉ.
Em thì chưa biết cái "BA" là gì cả , bác giải thích cặn kẽ tí được không? Thanks.

HVB
Tập Lái
24/2/08
18
0
0

[/quote]
Em thì chưa biết cái "BA" là gì cả , bác giải thích cặn kẽ tí được không? Thanks.
[/quote]

Brake Assist (BA or BAS) là hệ thống hỗ trợ phanh trong trường hợp khẩn cấp. Theo em hiểu nôm na là nếu nó thấy bác nhấp phanh rất nhanh thì nó tự hiểu bác muốn phanh gấp do có nguy hiểm hoặc sự cố bất ngờ phía trước, và nó tự bổ sung thêm lực phanh cho bác như bác đang cố hết sức nhấn phanh thật mạnh ấy. Khi đó xe sẽ dừng nhanh hơn -> an toàn hơn. Còn khi bác nhấn phanh từ từ, chậm chậm thì nó vẫn bình thường bác ạ.

Hạng B1
2/8/07
61
0
0
39

bây giờ mới biết đó...không biết nó có hỗ trợ giống như kiểu thắng ABS không nhỉ??? vì mình thấy CIVIC có ABS

Hạng C
28/11/07
612
72
28
Sài Gòn
www.flickr.com

Civic có Hệ thống chống bó cứng phanh ABS + phân bổ lực phanh điện tử EBD => cái này có tác dụng trong phanh gấp!

HVB
Tập Lái
24/2/08
18
0
0

Trích đoạn: vucgt

bây giờ mới biết đó...không biết nó có hỗ trợ giống như kiểu thắng ABS không nhỉ??? vì mình thấy CIVIC có ABS

Với những xe hạng sang, thường bao giờ hệ thống an toàn liên quan đến phanh cũng bao gồm đủ các thành phần: ABS, EBD, và BA.

Theo kiến thức i tờ của em như em đã đọc trong OS này để tự hiểu thì:

ABS chống bó cứng phanh, tránh việc xe rê bánh làm mất điều khiển.
EBD là phân tán lực phanh điện tử. Bác cứ hình dung là khi xe chạy trên đường, lúc phanh thường quán tính sẽ dồn lên bánh trước nhiều hơn -> lực phanh cần cho bánh trước cũng phải lớn hơn. Ngoài ra do trọng tải trên xe phân bổ ko đều trên 4 bánh, mặt đường cũng lồi lõm trơn trượt khác nhau nên chỉ cần bánh này bị phanh nhiều -> quay chậm hơn bánh kia là xoay xe -> mất điều khiển. Vì vậy lực phanh cần dựa trên tải trọng bánh trên mặt đường để có lực phanh hợp lý.

BA lại khác, nếu bác nhấp phanh thật nhanh, nhưng chỉ cần nhấp nhẹ thôi, BA cũng tự bổ sung lực, giống như bác đè phanh cật lực ấy, để nhanh chóng làm xe dừng.

Cả 3 yếu tố trên đều hỗ trợ nhau trong phanh gấp, và làm tăng tính an toàn.

Tuy nhiên em thắc mắc là cùng hạng với nhau (Civic và Altis), nhưng Altis có đủ ABS, EBD, BA, nhưng Civic chỉ có mỗi ABS + EBD thôi. Có phải đó là do Honda VN chuối quá, cắt bớt đi ko, hay cấu hình chuẩn của Civic nó thế vậy các bác?

Tập Lái
20/4/04
45
10
18
Vietnam

Về kỹ thuật thì em ko rành nên ko dám bà,nhưng về độ an tòan thì em nhớ ko nhầm thì Civc được đánh giá trong top các xe hạng bình dân bởi tạp chí có danh tiếng(em ko nhớ tên,bác nào nhớ confirm hộ em),còn Altis thì chả bao giờ thấy tên trong bảng danh dự này :D

HVB
Tập Lái
24/2/08
18
0
0

Trích đoạn: amateurdriver

Về kỹ thuật thì em ko rành nên ko dám bà,nhưng về độ an tòan thì em nhớ ko nhầm thì Civc được đánh giá trong top các xe hạng bình dân bởi tạp chí có danh tiếng(em ko nhớ tên,bác nào nhớ confirm hộ em),còn Altis thì chả bao giờ thấy tên trong bảng danh dự này :D

Đây bác này http://vnexpress.net/Vietnam/Oto-Xe-may/2007/05/3B9F6128/