Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Vẫn còn tranh luận tới giờ à?
Em có vài ý ngoài lề hok liên quan lắm.
Theo lịch sử (em nhớ hoặc nghe nói lại) thì Bắc Kỳ-Trung Kỳ-Nam Kỳ là do Pháp phân ra, mỗi kỳ (khu) có tỉnh nào thì em hem biết. Còn theo địa lý hiện tại thì miền Bắc là từ Ninh Bình đi lên, miền Trung từ Thanh Hóa đến Bình Thuận + Tây Nguyên, còn lại là miền Nam.
Còn tại sao người miền Bắc có thái độ bề trên với miền Nam, thì cũng theo em được nghe bà má kể, hồi chúa Nguyễn khai phá miền Nam thì đoàn người đi chung đa phần là nông dân, nô lệ và cả tội phạm, còn lại lớp quý tộc và trung lưu thì ở lại, nên đó là nguồn cơn của bây giờ. Em cũng ko có thời gian tìm hiểu lịch sử nên ko biết đúng ko, kể lại các bác nghe chơi thôi

• Like
Reactions: BD2007
3/12/14
509
302
63
36
Biên Hoà Đồng Nai
xe chạy ở Sgon, đóng phí cầu đường, đóng thuế, đóng phí môi trường ở Sgon và họ đáng được sử dụng hạ tầng của Sgon, các bác ở Tỉnh lên, đóng phí thuế ở tỉnh, tỉnh họ hưởng nhưng họ lại lên dùng hạ tầng và phúc lợi của Sgon. Nói nôm na: người ta có nhà người ta ko ở, vào nhà bác ở, chia phòng ngủ của bác, dành toilet của bác và ngồi xem TV của bác, chắc bác vui.
Con người ai ai cũng có quyền tự do đi lại. Đó là một trong những quyền cơ bản của con người.

Quyền tự do đi lại khác vs cái chuyện vào ở cái nhà của bác chia phòng ngủ xài cái toilet nhà bác. Bất động sản của bác là của bác ko ai có quyền xâm phạm. Còn sg hay hn có phải là của riêng bác hay riêng ng sg hn thôi đâu???

Không có ng ngoại tỉnh thì sẽ thiếu đi một nguồn thu nhập thuế khổng lồ, thiếu nhân công, thiếu ng tiêu dùng thiếu tùm lum thứ chứ bác tưởng chỉ ng sài gòn làm nên tất cả đấy hả??

The more the merrier đó bác!!!

Hạng F
6/9/18
7.367
16.307
113
35
Vẫn còn tranh luận tới giờ à?
Em có vài ý ngoài lề hok liên quan lắm.
Theo lịch sử (em nhớ hoặc nghe nói lại) thì Bắc Kỳ-Trung Kỳ-Nam Kỳ là do Pháp phân ra, mỗi kỳ (khu) có tỉnh nào thì em hem biết. Còn theo địa lý hiện tại thì miền Bắc là từ Ninh Bình đi lên, miền Trung từ Thanh Hóa đến Bình Thuận + Tây Nguyên, còn lại là miền Nam.
Còn tại sao người miền Bắc có thái độ bề trên với miền Nam, thì cũng theo em được nghe bà má kể, hồi chúa Nguyễn khai phá miền Nam thì đoàn người đi chung đa phần là nông dân, nô lệ và cả tội phạm, còn lại lớp quý tộc và trung lưu thì ở lại, nên đó là nguồn cơn của bây giờ. Em cũng ko có thời gian tìm hiểu lịch sử nên ko biết đúng ko, kể lại các bác nghe chơi thôi
có một đều ngạc nhiên là người trong Nam dù có ai nói họ là thằng Nam Kỳ thì cũng ko ai thấy bực, còn ngược lại nói thằng Bắc Kỳ xem, lạ thiệt, chắc có tật giật mình

Hạng F
1/6/15
5.555
28.307
113
có một đều ngạc nhiên là người trong Nam dù có ai nói họ là thằng Nam Kỳ thì cũng ko ai thấy bực, còn ngược lại nói thằng Bắc Kỳ xem, lạ thiệt, chắc có tật giật mình
Vấn đề là không phải dùng từ gì, mà vấn đề là thái độ đó anh.
Người sợ kỳ thị sẽ thất dễ bị tổn thương khi bị kỳ thị.
Người không sợ kỳ thị sẽ cười khẩy vào mặt thằng kỳ thị mình.
Còn vì sao sợ, vì sao không sợ thì chắc khỏi phải nói vì sao.

Hạng C
22/12/12
570
5.742
93
Chuẩn ! Rất khách quan.
Công bằng mà nói thì phân biệt vùng miền chỉ là cái kết, cái nguyên nhân là do vùng miền đó thể hiện nhiều cái xấu hơn vùng miền khác nên bị ghét.
E cũng không phân biệt vùng miền, nhưng rất cảnh giác với đàng ngoài, vì họ hay mánh khóe, thủ đoạn.
Còn việc riêng lẻ thì e cũng bị dân ba Tàu chơi 1 vố đau năm 2010, mặc dù ai cũng biết ba Tàu khá uy tín trong làm ăn.
Nói vậy để thấy vấn đề phân biệt vùng miền là vì tật xấu của vùng miền đó "ghê hơn vùng khác.

Em 50% Bắc Kỳ, 50% Nam Kỳ chắc dễ nói chuyện với bác hơn?

Thật ra mang cái gốc Bắc vô Nam sinh hoạt (kể cả những người Bắc ở Đồng Nai) nó cũng giống như bác cầm hộ chiếu VN sinh hoạt, giao du ở các nước phát triển vậy. Bác có bao giờ lâm vào cảnh bị người ở nước văn minh đối xử khác (mặc dù bản thân người đó ko có ý định phân biệt đối xử) với người ở quốc gia khác đến đất nước đó ko?
Dân VN ở nước ngoài rất nổi tiếng về vấn nạn tội phạm đặc biệt là trộm cắp, nên đi đâu ai cũng đề phòng, kể cả cơ quan chức năng như hải quan xuất nhập cảnh, công an đều soi kỹ hơn các nước khác (cơ quan chính phủ mà đã vậy rồi). Bọn VN phạm tội là thế, còn chưa kể bọn VN văn hóa kém làm xấu đất nước người ta, hủy hoại văn hóa vật thể và phi vật thể của họ thì hỏi sao mặc nhiên ko gây ra ác cảm đối với người bản xứ? Một đất nước văn minh nề nếp, thì lại đem cái khôn lỏi để trick người ta.

Ví dụ như ngay cửa khẩu từ Cam sang Thái bằng đường bộ, bọn bạn em đi cùng thì bị bắt show tiền trong túi ra trong khi em thì ko bị (do hộ chiếu em có nhiều visa tin cậy). Vụ này đã được nói trên báo năm 2014.

Ở Nhật, đối với lao động và du học sinh khi xin visa luôn bị cục xuất nhập cảnh làm khó. Như dhs nào mà đăng ký học trường ở các TP lớn đều dễ bị gọi phỏng vấn bằng tiếng Nhật (thường ai bị gọi pv là sẽ rớt) còn những em nào đk học ở trường ven thì dễ hơn. Lao động tuy Nhật ko ra văn bản cấm các tỉnh như HQ nhưng ở cty phía VN đã có luật ngầm là lọc ra hết rồi - đó là đối với các cty XLKĐ ở miền Nam, còn miền Bắc thì đi đại trà rồi. Chưa kể khi thuê nhà bên này thỉnh thoảng sẽ thấy những căn ko cho người VN thuê. Điện thoại thì claim báo mất để hãng cấp cho cái mới (thành sở hữu 2 đt) và ra vẻ tự hào khi mình làm đc chuyện này, thậm chí chúng nó còn mở dịch vụ báo mất luôn cơ. Đa số là người Bắc cả (theo kn của em). Em cũng hay cho đi lao động những con em bà con ở miền Bắc mà hỡi ôi, nghĩ rằng chúng nó nghĩ là có quan hệ bà con với mình chúng sẽ ngoan ở đất Nhật, hóa ra ngược lại chúng còn bố tướng ở bên đấy. Nói gì nói, làm xklđ thì trong đầu đã có bản đồ văn hóa con người các tỉnh thành VN rồi, lúc phỏng vấn thì đó cũng là tiêu chí hàng đầu để loại bớt người đi đó ạ.

Có bao nhiêu là hội hữu nghị Nhật Việt, những event văn hóa, văn nghệ Nhật-Việt diễn ra trên đất Nhật để xây dựng mối thân hữu và hình ảnh người Việt trên đất khách. Nhưng công sức đó thường bị đổ bể do những cá nhân lấy lợi ích bản thân đặt trên lợi ích cộng đồng và người dân xứ bạn. Qua đây em gặp người VN là em lánh, tránh tiếp xúc. Người Bắc em càng dè chừng hơn (vì em đã có riêng trải nghiệm với người Bắc ở đất Nhật rồi). Người Việt bên này nó còn lừa nhau bên này nữa cơ ạ :))

Lấy xa để nói gần. Khi ra nước ngoài nên biết mình là ai và nên giữ kẽ để tránh bị người khác để ý. Với người Bắc vào Nam cũng nên như thế. Thật sự xét về số đông thì văn hóa dân miền Bắc vẫn kém hơn ở miền Nam. Lấy xe đi một vòng 2 TP HN và HCM sẽ thấy sự khác biệt rất lớn về tình hình giao thông, người Nhật còn phải ồ lên rằng như là ở 2 đất nước khác nhau vậy :)). Em tin rằng đánh giá văn hóa của một người đó thì dễ nhất là xem cách họ tham gia giao thông. Và hễ em thấy xe trước có vấn đề về hành vi giao thông thì y như rằng nhìn biển số là biển tỉnh. Ko trách em đc vì nó tạo thành thói quen và cái nhìn cho em rồi. Giống như cách mà người nước ngoài có ác cảm với người VN vậy. Tất nhiên ko phải ai cũng có ác cảm ban đầu, nhưng đó là tùy thuộc vào trải nghiệm của mỗi người đối với con người và đất nước VN thôi. Em quen nhiều người Nhật thích người Việt và thậm chí sống ở VN ạ.

Bác ra phố Tây gặp người da màu như Nigeria đến bắt chuyện với bác thì khoảng cách an toàn của bác có khác với một người Tây da trắng đến bắt chuyện ko? Bác đi đâu đó gặp đoàn du lịch TQ bác có thấy khó chịu ko? Hỏi tức là trả lời :) Trong mỗi người đều có cảm nhận ban đầu về loại người nào đó, chẳng qua họ chọn thể hiện ra hay ko thôi. Khi làm ăn chung hay dính liếu tới lợi ích của mỗi bên thì vấn đề này chắc chắn sẽ luôn được bản thân bác lấy ra làm tiêu chí đánh giá.

Chốt: điều em nói là ấn tượng ban đầu khi gặp nhau thôi, ở đây là thấy cách chạy xe trên đường. Nhưng điều đó ko có nghĩa người có hành vi chạy xe ko đẹp đó là người xấu, ko chơi đc, bạn em người Bắc người Nam cũng có đứa chạy xe mất dạy thôi. Thế nên, khi đã quen nhau rồi thì mới đánh giá chính xác được ạ. Nên phân biệt rõ vấn đề này. Bản thân em thì có vài đứa bạn thân miền Bắc cccd HN đàng hoàng, quan trọng cách chơi khi đã quen ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Huboss
Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Mỗi khi bị tạt đầu hay chạy cái vèo bên phải (làn dừng cao tốc) thì tôi thường nhìn biển rồi ngao ngán: "lại biển 51". Đầy người sống ở đô thị mà tâm hồn rừng rú. Không đẹp hơn biển tỉnh là mấy
Nhiều khi người ở tỉnh mượn xe 51 chạy bác ui.

9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
xe chạy ở Sgon, đóng phí cầu đường, đóng thuế, đóng phí môi trường ở Sgon và họ đáng được sử dụng hạ tầng của Sgon, các bác ở Tỉnh lên, đóng phí thuế ở tỉnh, tỉnh họ hưởng nhưng họ lại lên dùng hạ tầng và phúc lợi của Sgon. Nói nôm na: người ta có nhà người ta ko ở, vào nhà bác ở, chia phòng ngủ của bác, dành toilet của bác và ngồi xem TV của bác, chắc bác vui.
Tư tưởng này nên bỏ ngay và bỏ triệt để đi nhé. Ai nói là chỉ có người Sài gòn đóng thuế để làm đường làm sá ở Sài gòn vậy? và ai nói là người ở tỉnh lên Sài gòn làm việc là không bị đánh thuế và không đóng góp cho sài gòn vậy? Tất cả các dân tộc đều được sinh sống và làm việc ở bất cứ nơi nào trên vùng lãnh thổ của Việt Nam nhé, và đã làm, đã đóng thuế thì là đều góp công vào xây dựng đất nước hết. Đường sá, cầu cống, công trình công cộng là của chung của tất cả mọi người chứ không phải là đường sài gòn là của người sài gòn, đường Bình Dương là của người Bình dương. Đây là tư tưởng cục bộ, bảo thủ và thiển cận lạc hậu. Bỏ ngay cái thói: "sống ở sài gòn rồi ra đường vênh vênh, chả coi đồng bào ở các tỉnh khác ra gì, thấy người ta giao thông trên đường thì nói là chúng mày đi nhờ đường của bọn tao"

• Like
Reactions: vttam
9/5/16
4.028
4.173
113
Bình Phước
Bác sai cái vụ BK NK rồi nhe bác. Sai từ mặt chữ đến ý nghĩa của nó rồi sinh ra hiểu lầm. Chữ Kỳ, không phải kì, và nó được viết Hoa đàng hoàng, trong SG tụi em có con đường tên Nam Kỳ Khởi Nghĩa, nhe bác. Còn tại sao lại có những cụm từ Bắc Kỳ Trung Kỳ Nam Kỳ thì bác chịu khó google đi, em là người Nam đây, bác cứ gọi em là dân Nam Kỳ thoải mái ạ.
Hồi đó Pháp nó chia để trị, rồi thành ra thuật ngữ chung chỉ miền Nam và miền Bắc, riêng em không thích hai cái từ Bắc Kỳ và Nam Kỳ này, nó gợi cho em nhớ lại cái khoảng thời gian mình bị thằng thực dân nó coi như mọi rợ, nó coi chúng ta là ANNAMIT. em vẫn thích gọi là miền Nam và miền Bắc hơn, nó thể hiện sự phân biệt về mặt địa lý nhưng không phân tách về văn hóa và đất nước.

• Like
Reactions: kamy