Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
cái 150k đó là bao đậu đường trường, năm 2011,2012 lên 200 rồi,kaka,mà cứ quất luôn,chạy hình được lo gì chạy trường ko được,trừ trường hợp mới lái mà nó cho chạy vào chợ

Tập Lái
4/9/14
9
1
3
38
Mình cũng thi được 5 năm rồi , đatj được điểm tối đa 100/100 . Lúc thi thì cũng là người mới tập lái . Chỉ khuyên bác chủ lúc đi thi giữ vững tinh thần và tập trung vô bài thi sắp phải làm , nắm vững kiến thức . Chúc bác chủ thi thành công

Tập Lái
4/9/14
9
1
3
38
RE: Sát hạch lái xe tại Củ Chi - TPHCM nhờ các bác tư vấn, thanks.

Mình cũng mới thi lấy bằng xong đầu tháng 7.
Học trường Saigontourist, có thầy Tiến giảng dạy rất nhiệt tình (Nghe đồn là GĐ Saigontourist nghĩ hưu nên dạy lái luôn).
Trước ngày thi 1 ngày thầy bắt lên Củ Chi tập dợt và ngủ lại đó, sáng thi luôn, chắc chắn đậu. Mình thuê 2 tiếng hết 400k có thầy ngồi kế bên luôn, chỉ những tuyệt chiêu, cách canh đường... nên thi thực hành 95/100, lý thuyết mém rớt 26/30 [:eek:]

Nói chung sân Củ Chi theo mình thì thi rất dễ, trừ những ai yếu quá hoặc run tay run chân mới thi trược.

Góp ý thêm: trong quá trình học lái, mình đã thuê nhiều xe (Inno, Vios, Kia, Matiz...) để luyện tập nên thi cũng không khó cho lắm.
Mình cũng học saigon tuorist , chắc bạn có biết thầy Thành chứ

Hạng B2
5/8/12
464
346
63
38
Mình cũng thi được 5 năm rồi , đatj được điểm tối đa 100/100 . Lúc thi thì cũng là người mới tập lái . Chỉ khuyên bác chủ lúc đi thi giữ vững tinh thần và tập trung vô bài thi sắp phải làm , nắm vững kiến thức . Chúc bác chủ thi thành công
Bác thi chắc cũng đỗ tít trên cầu, đợt em thi té cầu thê thảm bác ạ. Các thầy toàn gà cho đỗ xa vạch - chịu mất 5đ - còn hơn "xòe".
Qua xong hàng đinh thì khỏe chứ chuẩn bị lên cầu cũng run

Tập Lái
4/9/14
9
1
3
38
Bác thi chắc cũng đỗ tít trên cầu, đợt em thi té cầu thê thảm bác ạ. Các thầy toàn gà cho đỗ xa vạch - chịu mất 5đ - còn hơn "xòe".
Qua xong hàng đinh thì khỏe chứ chuẩn bị lên cầu cũng run
Đa số lúc thi sẽ lựa chọn bỏ bài thi dừng trên cầu , như vậy cũng là sự lựa chọn an toàn , mạo hiểm cũng có cái thú vị của nó ,tuỳ bác lựa chọn thôi

Hạng B2
3/5/14
312
285
83
ngày trước em học ở Tiến Bộ, theo em thấy đi sa hình bên ngoài còn khó hơn ở sân Củ Chi, nhất là là cái sân ở 111 Tân Sơn Nhì (sân trong trường ấy), nó bé tý, cái dốc cũng cao. Các thầy dạy cũng nói thế. Bác cứ yên tâm mà thi, ở sân đó mà bác qua thì sân Củ Chi chuyện nhỏ. Mà nói thật với bác là thi Củ Chi với anh em đàn ông mình nó dễ lắm, ngày trước học dh, học các kiểu nó mới khó chứ cái bằng lái xe có gì đâu mà khó khăn.
Tuấn tới này em thi lấy bằng lái tại TTSH Củ Chi, bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em vài bài để đi thi cho suôn sẻ cái.

Cám ơn các bác nhiều.

Hạng B2
3/5/14
312
285
83
Tuấn tới này em thi lấy bằng lái tại TTSH Củ Chi, bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em vài bài để đi thi cho suôn sẻ cái.

Cám ơn các bác nhiều.
em đọc nhiều bài thấy có 3 bài: dốc cầu, hàng đinh và nhà xe là khó khăn với các bác. em trình bày lại với các bác như sau nhé:
1. Bài dốc cầu: có 2 cách để qua. Cách 1: xe lên dốc, canh chốt cửa ngang cọc rồi đạp thắng thật nhanh, mạnh, dứt khoát. Cứ đạp nhổng đít xe lên cũng được, ko sao đâu ạ. sau đó từ từ buông côn (cứ làm thật từ từ, chậm và cảm nhận nhé), vừa buông côn vừa nhìn cái cần số, khi nào nó thật rung lên thì chuyển từ chân phanh qua ga, đạp ga dc 1 tý thì từ từ buông côn hết. Nếu bác nào đã từng biết lái xe từ trước, đủ trình độ thì cái khoảnh khắc chuyển từ chân phanh qua ga ấy, bác chờ nghe tiếng máy có vẻ như gần muốn tắt thì nhanh chóng chuyển qua chân ga là ok. Cách này dùng cho bác nào chân ga+phanh+côn giỏi.
Cách 2: xe cũng lên dốc... chốt cửa ngang cọc phanh lại và nhớ nhé: đạp thắng xong cái là kéo phanh tay luôn. Sau đó là yên tâm chuyên chân phanh sang chân ga, đạp ga lên mạnh mạnh tý rồi từ từ buông côncho máy nó kéo xe đi, xe lăn bánh rồi thì hạ thắng tay.
2. Bài hàng dinh: Cách 1: 100% các thầy chỉ cách này, ngắm lọ nước hoa trước vô lăng với cái cọc phía trước, cách này thì cũng hên xui, khi trúng khi trật, tất nhiên làm đúng thì vẫn trúng. Cách 2 là chỉ trong sân sách hạch Củ Chi mới có, khi vào bài thi này các bác nhìn bên trái xe nó có 1 dg vạch chỉ trắng mờ mờ (nằm như giữa đường đi), và nhiệm vụ là canh và nhìn gương hậu sao cho mép 2 bánh bên tài cách cái vạch này từ 5-10cm là rất đẹp. cán vạch này, hay cách 15cm trở lên thì coi như 2 bánh bên kia dính. Bài này kết hợp cả 2 cách thì đậu 99%.
3. Bài nhà xe: khi chạy từ ngoài rẽ phải vào nhà xe, các bác đánh làm sao cho bên tài càng sát với mép vạch bên phải càng tốt, rồi đi tới nhà xe, khi vai của mình vừa ngang với cái góc thứ nhất của nhà xe thì nhanh tay đánh hết lái qua phải, vừa chạy vừa ngắm gương bên tài, khi thấy xe mình chẻ đôi cái góc thứ nhất của nhà xe thành 45% thì coi như là ok rồi đấy, vậy là cứ thế trả hết lái mà de, nếu đúng kỹ thuật thì khi 2 bánh sau vừa lọt vào nhà xe thì xe cũng thẳng rồi (nếu chưa thằng thì canh lại, khi thẳng rồi thì có thể dừng lại, trả lái cho ngay rồi de, vừa de vừa thủ chân thắng, lúc nào nghe tiếng "tít" thì đạp thắng gấp luôn.

Kinh nghiệm cả bài: các bác từ đi thật chậm, càng chậm cáng tốt, nếu chưa tự tin thì ngay cả khi chạy ngoài bài thi cũng phải đi chậm, đàm bảo là luôn dư thời gian cả bài thi. lúc cần thắng thì cứ đạp 1 phát dứt khoát, thắng nhổng đít xe lên cũng dc, hỏng xe cũng ko sao đâu :3danbanh:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
3/5/14
312
285
83
Bác nào còn khó bài nào nữa thì nói em chỉ cho, nếu nói cũng ko dc thì hẹn chủ nhật lên Củ Chi em chỉ tận tay cho, khỏi cần cafe gì hết, em cũng ko uống dc cafe. Chứ mấy bác cứ phải kẹp kẹp cho mấy ông thầy 500k-1tr, nhiều ông chửi hs như chửi chóa, chửi cho vãi tiền ra mới chịu. nhiều ng dân đi làm có tiền thì 1 2trieu chả đáng, nhiều anh em ráng đi học lấy cái bằng để chạy xe có nghề nuôi thân mà cũng bị ép nốn tiền ra, nhìn mà thấy thương.
Hồi em học ở Tiến Bộ gặp ông đó trẻ, khoảng 26t, (em 24t) nên cũng hiền và dễ tính, chả đòi hỏi gì cả. Nhưng tụi em nhìn lớp bên kia, 1 ông thầy già già bắt hs lau xe thấy cha, lên xe thì chửi hs như con, 1 anh kia điên máu quá nhảy xuống cãi lại: tụi t ko biết mới bỏ tiền ra học mà ông làm gì chửi quá vậy, rồi vào văn phòng đề nghị đổi giáo viên.

• Like
Reactions: Retrats
Tập Lái
20/9/14
33
12
8
From bác tranhieult:
Bác nào còn khó bài nào nữa thì nói em chỉ cho, nếu nói cũng ko dc thì hẹn chủ nhật lên Củ Chi em chỉ tận tay cho, khỏi cần cafe gì hết, em cũng ko uống dc cafe. Chứ mấy bác cứ phải kẹp kẹp cho mấy ông thầy 500k-1tr, nhiều ông chửi hs như chửi chóa, chửi cho vãi tiền ra mới chịu. nhiều ng dân đi làm có tiền thì 1 2trieu chả đáng, nhiều anh em ráng đi học lấy cái bằng để chạy xe có nghề nuôi thân mà cũng bị ép nốn tiền ra, nhìn mà thấy thương.

Chào bác tranhieult,
em là new bie của 4rum.

Em hiện đang học B2 và sẽ thi ở sân Củ Chi vào ngày 21.01.2015 sắp tới.

Trường em đang học (trường Cửu Long, 316 Cao Thắng, P.12, Q.10) chỉ cho em có 2 giờ tập trên sân này thôi,
nên em đang lo là không đủ kinh nghiệm thực tế trên sân này.

Nếu bác có thời gian rảnh để cùng em lên Củ Chi thì cứ nhắn tin vào số di động của em nhé,
hoặc cho em số của bác để em liên lạc lại.

Em đã gửi Tin Nhắn Hồ Sơ cho bác rồi ạ.

Khoản Cafe thì bác khỏi lo nhé. Mong bác hồi âm giúp em ^^ !

Hạng B2
3/5/14
312
285
83
Sorry bác rồi, em post bài này khi em chưa có zợ, giờ thì ngày thứ 7, cn em muốn ra khỏi nhà thì phải xin phép trước mấy ngày, mà vui vui thì "lãnh đạo" mới đồng ý chứ ko thì cũng chịu.

• Like
Reactions: Retrats