Hạng C
23/1/13
754
814
93
Nhìn thì thấy tàu đâm xéo đuôi sau con xe này, còn tuỳ tàu tốc độ nào nữa, chạy trong đô thị giảm tốc nhiều rồi, cùng 1 tình huống thì chưa chắc Mer còn hay khôg nha. Nhưng ko phủ nhận là xe Đức khung gầm cứng cáp hơn và do may mắn 1 phần nữa.
Mà em thấy nhiều bác cũng hay nhỉ, ai không thích đi Mer hay thậm chí là Roll Royce, vấn đề là gì, tiền đâu, các bác chê người ta mua Toy, vậy với số tiền 700tr, mua xe gì 7 chỗ bây giờ ? Ai ko thik mua X5 hay ML, quan trọng kiếm đâu ra 3 tỷ ? Ở Vn thì 700tr là tài sản lớn rồi, mua đc cái xe là tự hào rồi, ko cần phải chê người mua Toy ngu đâu vì người ta cũng hài lòng với cái xe của mình, tiền nào của đó, Toy có phần ăn dày nhưng so về mặt bằng giá thì đúng là Toy làm quá tốt rồi. Thương hiệu cũng ảnh hưởng nữa chứ không chỉ roeeng cái xe mà, nếu thương hiệu ko đc tin tưởng thì tạo dựng thương hiệu mần chi các bác nhỉ.
Nói chung, có tai nạn là điều ko ai mong muốn, phúc phần may mắn cho thoát nạn là tốt rồi, nhà giàu có điều kiện thì mua xe xịn, ko có điều kiện mua xe vừa vừa, đến số thì cũng chưa chắc ở trong nhà mà còn nguyên, cứ vui vẻ giao lưu, cần chi chê bai hãng này hãng nọ mà chi. Vui vẻ đc là tốt rồi
Đồng ý với bác là không thể đem Mer với Bỉm so với Toy

Vậy trong ba dòng ngang hệ lắp ráp tại VN: Toyota, Huyndai, Ford .... sedan nào an toàn nhất ?

Tất nhiên đây là câu hỏi cảm tính, vì VN không có thống kê
http://www.iihs.org/iihs/ratings/TSP-List

hoặc các bài test va chạm thế lày

Hạng D
16/1/13
4.800
81.526
113
Xe đi được trên 200K miles tòan là xe Nhật vì xe Đức thì chủ xe giàu quá mới có 100K cho vào nghĩa địa xe :)

• Like
Reactions: HangXanh2006
Hạng C
23/1/13
754
814
93
Xe đi được trên 200K miles tòan là xe Nhật vì xe Đức thì chủ xe giàu quá mới có 100K cho vào nghĩa địa xe :)
trả lời trật chìa
đọc lại câu hỏi và trả lời cảm tính cũng được
Sedan lắp ráp tại VN: Toyota,
Mazda,

Huyndai, Ford - sedan nào an toàn nhất?

Không hỏi bên Mỹ hay xe Mỹ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
22/4/15
70
181
33
35
Câu trả lời là không có cái xe nào an toàn nhất cả, ý thức người tham gia giao thông mới là nhất. Không so sánh Crash Test vì hãng nó cũng đã tính toán để xe nó ko bị bẹp dúm rồi, thực tế vẫn là minh chứng tốt nhất, mà thực tế thì nó có hên xui, hên thì bị quệt, đâm sượt, còn xui mà đâm trực diện thì e nói thẳng xe tăng đâm nhau còn chết, huống chi mà Sedan đang chạy tốc độ cao, tốc độ thấp thì may ra còn có khả năng, nhưng cao tốc thì ít bác nào chạy thấp rồi, thế nên e mới nói ý thức cực kỳ quan trọng, xe chỉ là cái phương tiện thôi. Em nói thẳng, không có hãng xe nào trên thế giới vỗ ngực tự xưng ta đây an toàn nhất, họ chỉ quảng cáo về các chức năng an toàn của xe họ thôi. Ở Vn cũng không ngoại lệ, tính năng an toàn được các hãng thể hiện qua số túi khí, chứ có ai dám nói xe an toàn nhất đâu, cá nhân em thì chả có cái gì an toàn nhất cả ạ :).
Em xin kể 1 câu chuyện của bản thân em, năm 2008, e từ nam ra bắc về thăm quê, ông anh lấy chiếc matiz đưa em, vợ ông ấy, 2 đứa nhỏ và 1 thằng em nữa trên chiếc matiz, lúc ấy đi đường còn xấu lắm, ông ấy muốn vượt xe buýt, em đã thấy ko ổn nên kêu đừng vượt, nhưng ông ấy vẫn vượt, kết quả là e nhìn xe buýt phía trước lao đến và xe tải phía sau lao lên, trong tình huống đó thì xe nào chịu nổi ? Nhưng có lẽ do may mắn, ông bà phù hộ nên chú tải né kịp và xe buýt cũng né kịp, lúc đó em chỉ nghĩ được là ôi thôi chết rồi, nên thực sự, em chả muốn so sánh xe nào an toàn hay cái nào là nhất, e chỉ mong ý thức lái xe của các bác tài tốt hơn thôi ạ. Có gì mạo muội các bác bỏ qua nhé :)

Hạng B1
18/8/14
67
91
53
Câu trả lời là không có cái xe nào an toàn nhất cả, ý thức người tham gia giao thông mới là nhất. Không so sánh Crash Test vì hãng nó cũng đã tính toán để xe nó ko bị bẹp dúm rồi, thực tế vẫn là minh chứng tốt nhất, mà thực tế thì nó có hên xui, hên thì bị quệt, đâm sượt, còn xui mà đâm trực diện thì e nói thẳng xe tăng đâm nhau còn chết, huống chi mà Sedan đang chạy tốc độ cao, tốc độ thấp thì may ra còn có khả năng, nhưng cao tốc thì ít bác nào chạy thấp rồi, thế nên e mới nói ý thức cực kỳ quan trọng, xe chỉ là cái phương tiện thôi. Em nói thẳng, không có hãng xe nào trên thế giới vỗ ngực tự xưng ta đây an toàn nhất, họ chỉ quảng cáo về các chức năng an toàn của xe họ thôi. Ở Vn cũng không ngoại lệ, tính năng an toàn được các hãng thể hiện qua số túi khí, chứ có ai dám nói xe an toàn nhất đâu, cá nhân em thì chả có cái gì an toàn nhất cả ạ :).
Em xin kể 1 câu chuyện của bản thân em, năm 2008, e từ nam ra bắc về thăm quê, ông anh lấy chiếc matiz đưa em, vợ ông ấy, 2 đứa nhỏ và 1 thằng em nữa trên chiếc matiz, lúc ấy đi đường còn xấu lắm, ông ấy muốn vượt xe buýt, em đã thấy ko ổn nên kêu đừng vượt, nhưng ông ấy vẫn vượt, kết quả là e nhìn xe buýt phía trước lao đến và xe tải phía sau lao lên, trong tình huống đó thì xe nào chịu nổi ? Nhưng có lẽ do may mắn, ông bà phù hộ nên chú tải né kịp và xe buýt cũng né kịp, lúc đó em chỉ nghĩ được là ôi thôi chết rồi, nên thực sự, em chả muốn so sánh xe nào an toàn hay cái nào là nhất, e chỉ mong ý thức lái xe của các bác tài tốt hơn thôi ạ. Có gì mạo muội các bác bỏ qua nhé :)
Tại sao không tính dựa trên tính năng an toàn trang bị cho xe? Nếu xét theo thiết bị hỗ trợ an toàn thì một số dòng sedan của Toyota VN khác gì thùng tole di động
Xét chỉ mỗi vấn đề an toàn cảm tính dựa trên trang thiết bị hỗ trợ thì hyundai có vẻ đầu bảng

Hạng B1
22/4/15
70
181
33
35
Tại sao không tính dựa trên tính năng an toàn trang bị cho xe? Nếu xét theo thiết bị hỗ trợ an toàn thì một số dòng sedan của Toyota VN khác gì thùng tole di động
Xét chỉ mỗi vấn đề an toàn cảm tính dựa trên trang thiết bị hỗ trợ thì hyundai có vẻ đầu bảng
Thì e đã nói rõ là các hãng xe ở vn thì quảng cáo tính năng dựa trên các túi khí mà :). Xét trên thiết bị an toàn, hay là xét trên lý thuyết thì đúng là thế, Toy mà ko mua bản cao cấp nhất thì chỉ có 2 túi, các hãng khac thì cũng 2 túi thôi, còn lại phải mua bản cao hơn. Đó là trên lý thuyết, còn thực tế thì không nói trước đươc gì cả, nên là khái niệm xe nào an toàn cũng còn tuỳ thôi. Ngay cả giải thưởng xe an toàn nó cũng xét theo 1 số thử nghiệm được lắp sẵn, chứ thực tế em thấy nó phũ phàng hơn nhiều.

• Like
Reactions: HangXanh2006
Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Xe có an toàn đến đâu đi nữa mà người điều khiển thiếu ý thức thì vẫn toi như thường, bác nào nghĩ xe mình "nồi đồng cối đá" mà cứ hiên ngang "lấn lướt" thử xem. An toàn hay không phần lớn là do chính mình quyết định. Xe được trang bị thêm các option bảo vệ là để giảm thiểu thương vong khi gặp tai nạn bất ngờ mà thôi.