Hạng B2
8/6/05
360
0
0
RE: Sợ bị truy tố, doanh nghiệp nhập khẩu ô tô "xung phong" nộp lại lãi

@hanoisaigon: sẽ có nghĩa là hiện tại còn OK, vậy thì có gì phàn nàn? [8|]

@songlam: có một vấn đề mà các nhà làm luật (thuế) VN chưa chịu nhìn nhận là tránh thuế khác hẳn với trốn thuế. Bác là doanh nghiệp, bác thấy có thể chi nhiều hơn lên cho các mục đích của mình một cách hợp pháp để không phải chịu mức thuế cao thì bác có làm không? Chẳng có gì là sai cả!

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: cabrio

@hanoisaigon: [VN chưa chịu nhìn nhận là tránh thuế khác hẳn với trốn thuế. Chẳng có gì là sai cả!
Bác tách biệt cụm từ này sớm quá không khỏi bị quy chụp là cầm còi chạy trước xe lu :D
Tóm lại là không được lợi dụng sơ hở của pháp luật để trốn tránh nghĩa vụ. Bác hỉu sao thì tùy.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

bác thấy có thể chi nhiều hơn lên cho các mục đích của mình một cách hợp pháp để không phải chịu mức thuế cao thì bác có làm không? Chẳng có gì là sai cả!

Trong trường hợp này người ta hay có cái từ "chống chuyển giá" bác ui. Nó mang lợi nhuận về nước nó chứ không chịu đóng thuế TN ở nước mình.
Về các khoản chi thì các DN cứ chi thoải mái (hợp pháp), nhưng không phải khoản chi nào cũng được gọi là chi phí để khấu trừ khi tính thuế TNDN theo luật định (chi phí hợp lý)...

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Chuyện "chống chuyển giá" tui cũng vừa mới bàn với bác HNSG trên kia. "Nhà mình" làm gì đã có luật, nên nói thế cũng chỉ cho vui thôi. :)

Nói "chuyển giá" hay "tránh thuế" đều được, tùy vào mỗi góc nhìn. Xét từ khía cạnh cả tập đoàn đa quốc gia thì đó là chuyện "chuyển giá", nhưng từ góc độ của thằng LD trong nước thì đó chỉ là chuyện "tránh thuế".

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Tình hình này xe nhập cũng sẽ không rẻ đâu các bác nhé.

Hạng B2
6/8/05
120
0
0

Trích đoạn: songlam

bác thấy có thể chi nhiều hơn lên cho các mục đích của mình một cách hợp pháp để không phải chịu mức thuế cao thì bác có làm không? Chẳng có gì là sai cả!

Trong trường hợp này người ta hay có cái từ "chống chuyển giá" bác ui. Nó mang lợi nhuận về nước nó chứ không chịu đóng thuế TN ở nước mình.
Về các khoản chi thì các DN cứ chi thoải mái (hợp pháp), nhưng không phải khoản chi nào cũng được gọi là chi phí để khấu trừ khi tính thuế TNDN theo luật định (chi phí hợp lý)...

Theo các bác thuế thu nhập doanh nghiệp thì bao nhiêu phần trăm ? Liệu có lớn hơn các sắc thuế nhập khẩu (25%), thuế TTĐB (40%), thuế VAT (10%) chồng lên nhau không ?
Em nghĩ nếu muốn chuyển lợi nhuận về nước chắc LD có thiếu gì cách, việc gì phải tăng giá bộ linh kiện CKD ?

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: passion road

Trích đoạn: songlam

Theo các bác thuế thu nhập doanh nghiệp thì bao nhiêu phần trăm ? Liệu có lớn hơn các sắc thuế nhập khẩu (25%), thuế TTĐB (40%), thuế VAT (10%) chồng lên nhau không ?
Em nghĩ nếu muốn chuyển lợi nhuận về nước chắc LD có thiếu gì cách, việc gì phải tăng giá bộ linh kiện CKD ?
Ở đây có nhiều anh em LD lém, bác chịu khó giao lưu sẽ được mời làm cố vấn, lương cao lém đó. :D

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Trích đoạn: Datsun

...lợi dụng sơ hở của pháp luật để ....

Trong Bộ luật hình sự không có tội danh này. Rất nhiều nguời nhầm lẫn, cứ coi đó là sai phạm hoăc phạm tội! Pháp luật mà có sơ hở thì xử lý nguời ký, ban hành. Mọi công dân đều có quyền vận dụng pháp luật theo điều kiện của mình.

Doanh nghiệp sợ Hải quan chuyển hồ sơ sang cơ quan pháp luật vì họ sợ những vấn đề khác, chứ họ không sợ cái vụ khai giá nhập khẩu đâu, chính Hải quan lại sợ, vì quy định cua Hải quan còn sơ hở (Dốt!).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: tyxiu

Trích đoạn: Datsun

...lợi dụng sơ hở của pháp luật để ....

Trong Bộ luật hình sự không có tội danh này. Rất nhiều nguời nhầm lẫn, cứ coi đó là sai phạm hoăc phạm tội! Pháp luật mà có sơ hở thì xử lý nguời ký, ban hành. Mọi công dân đều có quyền vận dụng pháp luật theo điều kiện của mình.

Doanh nghiệp sợ Hải quan chuyển hồ sơ sang cơ quan pháp luật vì họ sợ những vấn đề khác, chứ họ không sợ cái vụ khai giá nhập khẩu đâu, chính Hải quan lại sợ, vì quy định cua Hải quan còn sơ hở (Dốt!).
Cái ý này của bác mới quá :D
:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/9/04
133
0
0

Trong vụ này cả hai đều sai: Hải quan sai vì dốt, còn doanh nghiệp sai vì ... nguợc lại!

Em không nghĩ là Hải quan dốt. Khai giá mấy cái Prado rẻ thế nào mấy d/c Hải quan cũng biết: giá thật nó là X, chú khai Y thế thì đưa anh Z rồi chú qua. Tất nhiên ai lại kể chuyện đó cho Tổng cục, bây giờ nhận là dốt hay là ngu cũng được.