Hạng B2
8/6/05
360
0
0
RE: Sợ bị truy tố, doanh nghiệp nhập khẩu ô tô "xung phong" nộp lại lãi

Trích đoạn: passion road
Theo các bác thuế thu nhập doanh nghiệp thì bao nhiêu phần trăm ? Liệu có lớn hơn các sắc thuế nhập khẩu (25%), thuế TTĐB (40%), thuế VAT (10%) chồng lên nhau không ?
Em nghĩ nếu muốn chuyển lợi nhuận về nước chắc LD có thiếu gì cách, việc gì phải tăng giá bộ linh kiện CKD ?
Thuế TNDN chỉ có 28% thôi, nhưng mà đánh thẳng vào phần còn lại sau chi phí, nên không chuyển cho người mua được (thực ra được hết, nhưng phức tạp hơn), vì vậy tránh được bao nhiêu hay bấy nhiêu!

Bác nên gu-gờ một chút về "chuyển giá" và "công ty đa quốc gia" (multinational hoặc transnational company)! :)

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: uzast

Tình hình này xe nhập cũng sẽ không rẻ đâu các bác nhé.
Đúng thế. Thuế chồng thuế, mức thuế cũng ngấp nghé kỷ lục thế giới thì bảo xe nhập khẩu rẻ làm sao? [8|]

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: cabrio

Trích đoạn: uzast

Tình hình này xe nhập cũng sẽ không rẻ đâu các bác nhé.
Đúng thế. Thuế chồng thuế, mức thuế cũng ngấp nghé kỷ lục thế giới thì bảo xe nhập khẩu rẻ làm sao? [8|]
Cũng chưa chắc, có người chơi "tăng" giá đầu vào thì cũng có người chơi "chuyển giá giảm" giá đầu vào. Nếu họ thấy vẫn thu được lợi nhuận. Không cần siêu lợi nhuận đâu nhé.

Các bác đều không quên là hàng TQ rất nhạy cảm với giá và chất lượng. Với hệ thống TCVN/xehoi... thì hàng TQ vẫn có thể coi là rất tốt, và giá thì co dãn vô biên.
Nếu như xe TQ vào cả hàng tc châi âu lẫn hàng tc biên giới thì vừa bị cạnh tranh về giá, vừa bị cạnh tranh về chất lượng, giá xe nhập khẩu sẽ buộc phải rất hợp lý.

Rõ ràng nếu xe nhập khẩu cùng tên, nhưng đời mới hơn, linh phụ kiện xịn, TC Châu Âu, đắt hơn 40-50% thì em buộc phải chọn xe nhập khẩu, nếu chỉ đắt hơn 30% thì khỏi phải nghĩ, nếu được trả gòp thì thôi rồi...

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: Datsun
Cũng chưa chắc, có người chơi "tăng" giá đầu vào thì cũng có người chơi "chuyển giá giảm" giá đầu vào. Nếu họ thấy vẫn thu được lợi nhuận. Không cần siêu lợi nhuận đâu nhé.
Có lẽ bác không để ý là chính vì vụ "chuyển giá ngược" nên mới có câu chuyện dẫn đến cái topic này!

Lại nữa: sắp tới thế nào ở VN cũng áp dụng luật chống bán phá giá để chống hàng Tàu, ta có không muốn áp dụng thì Tây nó sẽ áp dụng hộ. Bác đừng lo hộ bọn Tàu nhé! :)

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: cabrio

Có lẽ bác không để ý là chính vì vụ "chuyển giá ngược" nên mới có câu chuyện dẫn đến cái topic này!

Lại nữa: sắp tới thế nào ở VN cũng áp dụng luật chống bán phá giá để chống hàng Tàu, ta có không muốn áp dụng thì Tây nó sẽ áp dụng hộ. Bác đừng lo hộ bọn Tàu nhé! :)
Hé hé, em sợ em và bác dùng ngược thuật ngữ với nhau,
cái mà bác gọi là chuyển giá ngược thì em gọi là chuyển giá xuôi, nó thuận lý.

Còn vụ chuyển giá ngược của các Lái Dze thì em xin không bàn đến kẻo lại "vô bến" thì chít.

Em không lo hộ bọn đó, nhưng em lo cho em thôi, cái vụ bọn đó tràn vào thì bác coi có tránh được không? Nhưng cái vụ giá xe móc túi cả nhà iem thì ... đau lém.

Em sợ cái luật chống phá giá đó mà ra đủ văn bản cũng chỉ xử được anh VT với anh VNPT thui, còn cái anh thiên biến vạn hóa đó thì khó lém, em cũng mong lém nhưng wave tàu nó cữ nghễu nghệ lượn trước mắt em mà ... bó tay, vì giá thành nó rẻ thật chứ nó đâu có phá giá cả triệu xe.

Hơn nữa ta chưa thể ra luật công nhận nước có nền kt tt bởi ta và họ gần như nhau, lấy cơ sở nào nói là phá giá.
Mà giá bên đó, nếu bác có thông tin thì bác sẽ giật mình "hỗi ôi..."

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: minhtit

Trích đoạn: hanoisaigon

Giả sử các bác là doanh nghiệp, và nếu các bác ĐÃ kê khai đúng theo giá thực tế mua bán rồi, các bác có chịu nộp thêm 1 xu "lãi" nào không?:mad: Có thằng 5Đ nào làm gì được các bác trong vụ này không?

Nếu đúng như bác nói thì sẽ chẳng có chuyện gì sảy ra, nhưng vấn đề ở đây lại không phải như thế, chính vì thế cho nên mới có chuyện là Doang nghiệp tự nguyện :D

Thì em và bác đều biết dzậy... Chẳng qua em chỉ muốn nói cái gì đúng cái gì sai là phải rõ ràng... Bênh doanh nghiệp trong trường hợp này là không đúng, mặc dù mình không bênh nó chính là mình tự bóp ... dế mình :D

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Cái ý này của bác mới quá :D
:D

@bác Datsun: Thế thì bác tìm Bộ luật Hình sự mà đọc thì sẽ thấy nó ... cũ mèm!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/9/05
361
23
18

:D:D:D
tyxiu
Hạng B2

Bài viết đã đăng: 113
:D:D:D
Trích đoạn: tyxiu

Cái ý này của bác mới quá :D
:D

@bác Datsun: Thế thì bác tìm Bộ luật Hình sự mà đọc thì sẽ thấy nó ... cũ mèm!
Tiếc quá, em không được đọc bài của bác trước khi nó được edited, nhưng dù sao nó cũng tươi lắm :)
Chợt thấy có con số làm em giật mình: số bài bác đã post :)

Bác ơi, bác đừng bắt bí em nữa, em biết là cái quyển đó nó in ra lâu rồi nên nhiều người đọc nó đã thành ... cũ mèm rùi mừ.

Nhưng em yếu bóng vía, nên nghe cái gì không wen tai là thấy ... mới quá.
Bác để em nghe dần cho wen tai rồi xem xem nhiều người nói cũ mèm thì em cũng xin theo ... cũ mèm

(P/S: ối thằng chít vì cứ tưởng nó đã ... cũ mèm đó bác nhẩy, iem xin trâu chậm cố chờ dự án "nước sạch nông thôn" đến "bản" iem, may ra được uống ... nước sạch bác ui)

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

(P/S: ối thằng chít vì cứ tưởng nó đã ... cũ mèm đó bác nhẩy,..

Còn nếu thấy nó mới quá thì chít mà không biết tại sao chít nên cứ cố cãi thật lực... bác nhẩy!

Hạng B2
17/9/05
361
23
18

Trích đoạn: tyxiu

(P/S: ối thằng chít vì cứ tưởng nó đã ... cũ mèm đó bác nhẩy,..

Còn nếu thấy nó mới quá thì chít mà không biết tại sao chít nên cứ cố cãi thật lực... bác nhẩy!

Bác xoay em theo không kịp

Vui tí nào bác, trời rét, rượu bác nhé!