Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33
Các bác cho em hỏi sổ hồng (cấp 2017) chỉ đứng tên 1 mình người chồng, không biết sao ko thấy in tên vợ. Mà ổng đã mất cách đây 3 năm (2020) để lại nhà cho vợ và các con, cũng ko cập nhật sổ hồng gì hết. Giờ vợ con bán nhà thì em yêu cầu giấy tờ hay thỏa thuận gì khi đặt cọc cho chắc ăn ạ? Có nơi nào để em xác định được những người sở hữu thực tế hiện tại trước khi mua không? Cảm ơn mọi người tư vấn.

Sổ hồng đứng tên người đã mất thì phải làm thế nào?

* Ảnh minh hoạ

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30

Của bác đây, nhà bà nội em cũng thế. Tuy không giống nhưng tài sản chia làm 2 cho ông/bà nội, do ông nội em chết thì phần riêng chia đều hết cho các con.
Nên khả năng là bác cần giấy xác nhận từ từng người nếu người cha đứng tên sở hữu đó không có giấy tờ cho ai thừa kế.
Chúc bác may mắn.

Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33

Của bác đây, nhà bà nội em cũng thế. Tuy không giống nhưng tài sản chia làm 2 cho ông/bà nội, do ông nội em chết thì phần riêng chia đều hết cho các con.
Nên khả năng là bác cần giấy xác nhận từ từng người nếu người cha đứng tên sở hữu đó không có giấy tờ cho ai thừa kế.
Chúc bác may mắn.
Giấy xác nhận từng người làm ngoài văn phòng công chứng hay sao bác nhỉ? Chứ em chắc chắn là người bán không biết gì. Mình biết luật thì bắt người ta làm thôi.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng D
17/10/11
1.124
10.517
113
Ra. Vpcc gần nhất khai di sản
Sau đó nộp lên 1 cửa điều chỉnh tên sang tên ng vợ (trong TH các hàng thừa kế từ chối nhận di sản)
Ở. Vpcc sẽ hướng dẫn kỹ hơn, chỉ lo tranh chấp nội bộ trong nhà thôi

Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33
Ra. Vpcc gần nhất khai di sản
Sau đó nộp lên 1 cửa điều chỉnh tên sang tên ng vợ (trong TH các hàng thừa kế từ chối nhận di sản)
Ở. Vpcc sẽ hướng dẫn kỹ hơn, chỉ lo tranh chấp nội bộ trong nhà thôi
cảm ơn bác. Em cũng lo vậy. Chắc em sẽ ràng buộc là gia đình đó ủy quyền/thừa kế cho 1 người rồi người đó giao dịch trực tiếp với em. Sợ mấy vụ nội bộ lủng củng này lắm.

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Các bác cho em hỏi ngu ạ.
Sổ hồng (cấp 2017) chỉ đứng tên 1 mình người chồng, không biết sao ko thấy in tên vợ. Mà ổng đã mất cách đây 3 năm (2020) để lại nhà cho vợ và các con, cũng ko cập nhật sổ hồng gì hết. Giờ vợ con bán nhà thì em yêu cầu giấy tờ hay thỏa thuận gì khi đặt cọc cho chắc ăn ạ? Có nơi nào để em xác định được những người sở hữu thực tế hiện tại trước khi mua không?
Cảm ơn mọi người tư vấn
Bác nên thuê luật sư làm là chắc. Nhà mình hồi trước cũng chưa có đi chúc, chưa có chủ quyền luôn, ba mình mất xong má mình nhờ LS làm chủ quyền cho 1 mình bà toàn quyền quyết định để bán. Mấy anh em mình phải ký vào đơn từ chối thừa kế, sau đó má mình đứng ra bán nhà.

Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33
Bác nên thuê luật sư làm là chắc. Nhà mình hồi trước cũng chưa có đi chúc, chưa có chủ quyền luôn, ba mình mất xong má mình nhờ LS làm chủ quyền cho 1 mình bà toàn quyền quyết định để bán. Mấy anh em mình phải ký vào đơn từ chối thừa kế, sau đó má mình đứng ra bán nhà.
Có cần cập nhật sổ hồng tên má bạn trước khi bán ko ạ?

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Có cần cập nhật sổ hồng tên má bạn trước khi bán ko ạ?
Như mình đã nói là nhà mình chưa có CQ, nhà mình trước đay của ông ngoại để lại, nên ngoài mấy anh em mình thì dì cậu cũng phải ra phường ký xác nhận không tranh chấp tài sản, để chuyển tên cho má mình đứng. Sau đó thì làm thêm 1 lần nữa là anh em mình từ chối nhận phần thừa kế của ba mình để lại (do đã mất), để má mình toán quyền bán nhà. Bạn nên thuê LS làm cho khỏe, chắc ăn hơn là mình tự đi làm.

Tập Lái
19/4/21
34
30
18
33
Như mình đã nói là nhà mình chưa có CQ, nhà mình trước đay của ông ngoại để lại, nên ngoài mấy anh em mình thì dì cậu cũng phải ra phường ký xác nhận không tranh chấp tài sản, để chuyển tên cho má mình đứng. Sau đó thì làm thêm 1 lần nữa là anh em mình từ chối nhận phần thừa kế của ba mình để lại (do đã mất), để má mình toán quyền bán nhà. Bạn nên thuê LS làm cho khỏe, chắc ăn hơn là mình tự đi làm.
cảm ơn bạn nhiều