Hạng B2
27/9/15
275
188
43
Tphcm
Bác quy chụp rồi, đi trong phố mà bật pha thì halogen cũng làm khó chịu cho người đối diện nên sẽ ko liên quan đến lên led hay xenon.
Còn công nghệ mới thì người sử dụng cần phải có độ hiểu nhất định thì khi nâng cấp nó sẽ hỗ trợ tốt cho mình trong việc lái xe. Ví dụ như lên xenon hay led thì phải xem cái chóa của mình có phù hợp hay không, nếu không phù hợp thì phải thay chóa luôn hoặc để nguyên đèn halogen. Lên xenon cần có thấu kính hội tụ projector và lắp tại những nơi có kinh nghiệm để đảm bảo ánh sáng có đường cắt chuẩn sẽ không bao giờ gây chói cho người đối diện. Còn đèn pha thì dù là xenon, led hay halogen thì cần phải có ý thức của người sử dụng.
Ý kiến cá nhân em là thế.
Mình k dám nói đèn vàng hay đèn trắng cái nào lợi và hại hơn. Nhưng xung quanh mình đã nghe thấy vài người háo thắng, vài người k hiểu biết nói với mình đường tối quá, mà chạy nhanh, bật pha mà chạy cho an toàn, để ng ta thấy mình. Người thì đua theo thị hiếu, gắn bóng trắng sáng cho dễ quan sát. Nhưng cá nhân mình thấy 1 số xe xenon zin, luôn có bộ phụ kiện kèm cũng như công suất phù hợp. Ví dụ như Mez hay Bmw chạy đối diện mình k thấy chói bằng những xe đi độ lên, tất nhiên cung có những xe độ lên k chói, nhưng đa phần đều làm mình khó chịu, mặc dù đôi lúc họ k cần pha, bởi xe họ có tổng cộng 4-6 bi-xeon hoặc led. Bản thân mình từng bị 1 trường hợp đang đi quốc lộ, xe đối diện pha thẳng mặt, tạm mù loà mấy giây, nhưng đang đi tốc độ 7-80km/h mấy giây đó có thể gây ra hậu quả thế nào. Có thể kính chắn bây giờ tốt hơn, k khiến mù loa tạm thời như mình. Sau lần đó mình cực kỳ sợ và căm giận nhưng xe chạy để pha suốt. Trong thành phố đèn đường khiến bóng trắng ngồi trong xe cảm thấy k sáng, nhưng có bao nhiêu bạn tự ngắm đc độ sáng của xe mình trong lúc đi chuyển ngược chiều. Bạn luôn ngồi trong xe mình, bạn chỉ cảm nhận đc khi có xe khác chạy ngược chiều thôi...ai đang gắn trắng gì mà sáng thế, tự nổ máy để đèn, rồi xách xe máy chạy từ xa đến cảm nhận lại, nếu k quá chói thì tốt lắm.

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
e nói nhiệt độ màu mà, hehe... lẩn quẩn về đèn cũng có nhiu đó thôi... để e viết 1 bài cho mấy bác rõ thêm :)
Em nói nhiệt độ màu mà, cái này thì em biết cũng kha khá. thực ra cho mình ảnh trung thực, sắc nét hay không thì không phải chỉ dựa và một mình nhiệt độ màu đâu các bác. Khi đi mua bóng nên xem đến chỉ số độ hiển thị màu là Ra xem nó là bao nhiêu. Thường Led, thủy ngân cao áp cao nhất chỉ được 80% thôi. Ánh sáng mặt trời là 100%. Đèn Halogen 5000k trở lên thì đạt 100%.
Tạo ra ánh sáng có 2 phần, bóng đèn và chóa....

Nói trước về chóa..
+Chóa có chóa phản xạ, ánh sáng phát ra từ nguồn bóng đèn sẽ phản chiếu về phía trước.
Ví dụ chóa đèn của Innova.
+Chóa còn lại phổ biến là gương cầu/bi/projector, ánh sáng từ nguồn chiếu qua bi/projector
Ví dụ chóa đèn của Camry

Nếu so sánh 2 loại chóa thì Camry (bi) sẽ cho ánh sáng cắt nét rõ ràng, tập trung hơn nếu dùng chung 1 loại bóng đèn.

Phần tiếp về bóng đèn

Bóng đèn có vô số loại, túm gọn lại phổ biến thì có halogen, xenon và LED như bài mô tả.
và bóng nào đa phần cũng lắp được vào 2 loại chóa ở trên nếu đúng chân.
Em ví dụ chóa đèn Innova, lắp bóng Halogen chân H4 tiêu chuẩn. Nếu muốn có thể thay Xenon và Led. Tuy nhiên Xenon và Led trong chóa phản xạ ánh sáng ko gom, nên do vậy người ta thường gắn vào chóa bi/projector để có hiệu suất tốt nhất.

Em nói thêm về bóng Led (vì dạo này nó là xu thế)
Led gắn thêm ở ngoài, được QC Led tăng sáng, Philip Lumileds Cree v.v.. cấu tạo của nó cũng ko khác gì bóng halogen ở mặt cấu tạo thiết kế. có đầy đủ chân H1, H4, H11, v.v.
Nếu mua phải hàng "ko được xịn lắm", nó sẽ sử dụng đủ loại chip (ví dụ COB), thiết kế tam diện từa lưa hết.. thì nguy cơ gây chóa mắt xe đối diện là rất cao đ/v xe xài chóa phản xạ. vì nó rất sáng nhưng ko tập trung. Còn gắn vào bi/projector thì ánh sáng cũng ko sắc lẹm mấy, cos/pha từa lưa.

Còn mua hàng xịn thì...cũng còn hên xui lắm. dù nó thuộc dạng plug n play thôi.

Còn 1 loại nữa là chip Led có sẵn trên chóa (ko phải dạng bóng đèn gắn), chóa ở đây là chóa phản xạ... Vd Ford Explorer.
hoặc xe máy là AB, NVX, Winner, v.v.

Còn mấy xe Đức công nghệ cao, multi beam của Mer, ma trận của Audi
Em bổ sung là chóa Projecter là cả một cấu trúc phức tạp gồm gương cầu lõm và thấu kính hội tụ nhé các cụ. Một mình cái thấu kính không đủ để cắt một đường ngang như các cụ thấy thực tế đâu. Khi gắn bóng đèn khác thì cái vị trí của tim bóng (phần phát sáng) phải gần với vị trí của tim bóng đèn cũ, nếu không ánh sáng sẽ không được gom như cũ mà tãn mát rất chói mắt người đối diện mà không đạt độ rọi.

• Like
Reactions: tmci5z6@1
Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Ko liên quan đến màu đèn, chỉ là đang nói về ý thức bật pha nên em hùa theo tí. Bên Tung Của có CA tỉnh nào xử phạt mấy đứa bật pha trong nội ô bằng cách trói vào ghế đặt trước đèn, căng mắt nó ra cho nhìn trực diện 10' (báo ghi vậy chứ ko biết có thật ko), nhưng em thích cách phạt kiểu như vậy, 1 lần sẽ tởn đến già. Thằng nào độ còi hơi bấm inh ỏi thì trói nó đứng trước kèn và cho nó nghe 5' là đủ

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Ko liên quan đến màu đèn, chỉ là đang nói về ý thức bật pha nên em hùa theo tí. Bên Tung Của có CA tỉnh nào xử phạt mấy đứa bật pha trong nội ô bằng cách trói vào ghế đặt trước đèn, căng mắt nó ra cho nhìn trực diện 10' (báo ghi vậy chứ ko biết có thật ko), nhưng em thích cách phạt kiểu như vậy, 1 lần sẽ tởn đến già. Thằng nào độ còi hơi bấm inh ỏi thì trói nó đứng trước kèn và cho nó nghe 5' là đủ
Thế thì, cái vụ đèn và còi này sẽ giảm nhưng các lái xe đó hư mắt và điếc tai là có khả năng

• Like
Reactions: No[2]
Hạng C
21/9/14
620
8.365
93
55
Tạo ra ánh sáng có 2 phần, bóng đèn và chóa....

Nói trước về chóa..
+Chóa có chóa phản xạ, ánh sáng phát ra từ nguồn bóng đèn sẽ phản chiếu về phía trước.
Ví dụ chóa đèn của Innova.
+Chóa còn lại phổ biến là gương cầu/bi/projector, ánh sáng từ nguồn chiếu qua bi/projector
Ví dụ chóa đèn của Camry

Nếu so sánh 2 loại chóa thì Camry (bi) sẽ cho ánh sáng cắt nét rõ ràng, tập trung hơn nếu dùng chung 1 loại bóng đèn.

Phần tiếp về bóng đèn

Bóng đèn có vô số loại, túm gọn lại phổ biến thì có halogen, xenon và LED như bài mô tả.
và bóng nào đa phần cũng lắp được vào 2 loại chóa ở trên nếu đúng chân.
Em ví dụ chóa đèn Innova, lắp bóng Halogen chân H4 tiêu chuẩn. Nếu muốn có thể thay Xenon và Led. Tuy nhiên Xenon và Led trong chóa phản xạ ánh sáng ko gom, nên do vậy người ta thường gắn vào chóa bi/projector để có hiệu suất tốt nhất.

Em nói thêm về bóng Led (vì dạo này nó là xu thế)
Led gắn thêm ở ngoài, được QC Led tăng sáng, Philip Lumileds Cree v.v.. cấu tạo của nó cũng ko khác gì bóng halogen ở mặt cấu tạo thiết kế. có đầy đủ chân H1, H4, H11, v.v.
Nếu mua phải hàng "ko được xịn lắm", nó sẽ sử dụng đủ loại chip (ví dụ COB), thiết kế tam diện từa lưa hết.. thì nguy cơ gây chóa mắt xe đối diện là rất cao đ/v xe xài chóa phản xạ. vì nó rất sáng nhưng ko tập trung. Còn gắn vào bi/projector thì ánh sáng cũng ko sắc lẹm mấy, cos/pha từa lưa.

Còn mua hàng xịn thì...cũng còn hên xui lắm. dù nó thuộc dạng plug n play thôi.

Còn 1 loại nữa là chip Led có sẵn trên chóa (ko phải dạng bóng đèn gắn), chóa ở đây là chóa phản xạ... Vd Ford Explorer.
hoặc xe máy là AB, NVX, Winner, v.v.

Còn mấy xe Đức công nghệ cao, multi beam của Mer, ma trận của Audi
Truoc tien minh xin bay to cam phuc bac da danh thoi gian de viet kha chi tiet. Tuy nhien, co mot vai gop y ve phan choa den de cho phan trinh bay cua bac them hoan hao:
Noi chung choa den o to bao gom choa phan xa va choa lup (projector).
- Choa phan xa thi gom loai co man chan (shield) va loai khong co man chan. Loai co man chan thi co the lap bong xenon ma khong gay choi mat xe doi dien.
- Choa lup (projector) thi bao gom mot he thong guong cau loi, lom va man che phuc tap de co the cho ra tia sang cao (high beam) hoac thap (low/dipped beam) duoc hoi tu. Loa choa nay thi co the lap bong halogen hoac xenon hoac led deu OK, mien la cung chan bong vd H4, H9, ...

"Bi" khi noi ve den xe o to vd: Bi-xenon, la thuat ngu noi ve loai den gom ca chuc nang chieu gan va chieu xa. Khong nen nham lan voi "Bi" trong tieng Viet nhe!
Than

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/7/16
1.953
13.850
113
Truoc tien minh xin bay to cam phuc bac da danh thoi gian de viet kha chi tiet. Tuy nhien, co mot vai gop y ve phan choa den de cho phan trinh bay cua bac them hoan hao:
Noi chung choa den o to bao gom choa phan xa va choa lup (projector).
- Choa phan xa thi gom loai co man chan (shield) va loai khong co man chan. Loai co man chan thi co the lap bong xenon ma khong gay choi mat xe doi dien.
- Choa lup (projector) thi bao gom mot he thong guong cau loi, lom va man che phuc tap de co the cho ra tia sang cao (high beam) hoac thap (low/dipped beam) duoc hoi tu. Loa choa nay thi co the lap bong halogen hoac xenon hoac led deu OK, mien la cung chan bong vd H4, H9, ...

"Bi" khi noi ve den xe o to vd: Bi-xenon, la thuat ngu noi ve loai den gom ca chuc nang chieu gan va chieu xa. Khong nen nham lan voi "Bi" trong tieng Viet nhe!
Than

em cảm ơn bác góp ý.
Em viết bài này dựa trên quan sát của em chứ cũng ko tìm hiểu j nhiều lắm. Ví dụ từ "bi" là dân dã hay dùng thui ah.

Còn bác nói chóa phản xạ có màn chắn, ko hình dung đc. có phải là có cái chụp ở đầu bóng đèn ko? Gửi bác xem hình của Hyundai i20

còn loại ko có màn chắn là Honda City

Hạng C
21/9/14
620
8.365
93
55
em cảm ơn bác góp ý.
Em viết bài này dựa trên quan sát của em chứ cũng ko tìm hiểu j nhiều lắm. Ví dụ từ "bi" là dân dã hay dùng thui ah.

Còn bác nói chóa phản xạ có màn chắn, ko hình dung đc. có phải là có cái chụp ở đầu bóng đèn ko? Gửi bác xem hình của Hyundai i20

Dung roi bac! Honda Civic 2007-2009 cung duoc trang bi loai choa co man chan☺

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
em cảm ơn bác góp ý.

Cái đó không phải màn chắn đâu cụ ơi, nó là gương cầu lõm để phản xạ ánh sáng tới cái gương cầu lớm lớn đó. Nếu bỏ nó ra thì đèn không sáng bằng có nó. Nguyên tắc thì nó cũng là chóa đó cụ

• Like
Reactions: Nam0206
Hạng B2
22/9/13
459
520
93
Cái đó không phải màn chắn đâu cụ ơi, nó là gương cầu lõm để phản xạ ánh sáng tới cái gương cầu lớm lớn đó. Nếu bỏ nó ra thì đèn không sáng bằng có nó. Nguyên tắc thì nó cũng là chóa đó cụ
Công dụng khác của cái chóa nhỏ này là ngăn các phần phát sáng bị lệch khỏi trọng tâm F của gương cầu lõm lớn để bớt chói mắt xe đối diện.

• Like
Reactions: trác đông lai
Hạng C
21/9/14
620
8.365
93
55
Bac noi dung roi. Thuc chat thi cai man chan do la choa phan xa hat sang nguoc lai. Tuy nhien, cong dung chinh cua no la duoc thiet ke de co the lap bong den halogen hay nang cap len xenon deu OK.
Dieu nay tuong tu nhu xe duoc trang bi den co halogen projector thi co the nang cap len xenon.
Tuong thich voi loai choa nay la bong xenon co ky hieu S vd: D2-S.
Ky hieu S nay lien quan den chu Shield day.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: trác đông lai