Hạng D
24/7/12
4.193
13.264
113
Bác quy chụp rồi, đi trong phố mà bật pha thì halogen cũng làm khó chịu cho người đối diện nên sẽ ko liên quan đến lên led hay xenon.
Còn công nghệ mới thì người sử dụng cần phải có độ hiểu nhất định thì khi nâng cấp nó sẽ hỗ trợ tốt cho mình trong việc lái xe. Ví dụ như lên xenon hay led thì phải xem cái chóa của mình có phù hợp hay không, nếu không phù hợp thì phải thay chóa luôn hoặc để nguyên đèn halogen. Lên xenon cần có thấu kính hội tụ projector và lắp tại những nơi có kinh nghiệm để đảm bảo ánh sáng có đường cắt chuẩn sẽ không bao giờ gây chói cho người đối diện. Còn đèn pha thì dù là xenon, led hay halogen thì cần phải có ý thức của người sử dụng.
Ý kiến cá nhân em là thế.
Chuẩn, vì lý do đi xa, cao tốc nên em cũng phải độ bi-xenon 4300K (mới lên bóng 6000K ) cho cos để đi đường quan sát tốt hơn cos gin halogen. Bác nào lưu ý sẽ thấy khi dùng cos bi-xenon thì sẽ cho đường quét rộng ra 2 bên thân xe so với halogen, rất dễ quan sát và xử lý nếu có người hay đứng ở lùm cây lane cứng ven đường chuẩn bị nhảy xổ ra bất ngờ (QL13) Pha thì chơi led A6 (xhp50) đáp ứng nhu cầu đá nhanh, mạnh khi cần sử dụng, VD như QL 20 đá pha lưu ý mấy ông thần PT, TB chuyên lấn lane ngược chiều để vượt. Tuyệt đối trong đô thị em KHÔNG bật pha bao giờ, chỉ bật hỗ trợ những đoạn đường vắng, đèo dốc buổi tối và hạ ngay khi có xe ngược chiều. Gầm (frog light) thì thay cặp led Philips 2700K(2200lm) tăng cường thay cho halogen 55W gin là ổn áp
Chán nhất là mấy ông tài mới KHÔNG phân biệt cos/pha hay mấy thằng điên thích thể hiện là ta đây mới có có xe. Trong đô thị mà xe có nhiu đèn bật hết:3dchoctuc:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
23/10/14
803
495
63
69
Công nghệ mới thường ra đời trước ở châu Âu và Mỹ là những xứ văn minh, coi trọng an toàn của bản thân và người khác, chắc chắn phải ưu việt hơn. Chói người đối diện hay không là do người lái.

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Hơi ngoài chủ đề xíu: :) theo e học vật lý thì ánh sáng đèn halogen tuy nhìn có màu vàng nhưng đó mới là ánh sáng trắng thực sự..còn 2loại kia phát ra ánh sáng nhìn thấy là màu trắng nhưng thực sự là ánh sáng xanh..giống như các bác hồi xưa dùng bóng đèn trong nhà là bóng đèn dây tóc vs bóng đèn huỳnh quang..bóng đèn dây tóc có cảm giác không sáng bằng huỳnh quang:)
Sai rồi bạn ơi, ánh đèn halogen không phải lúc nào cũng tạo ra ánh sáng trắng thực sự, cũng không phải lúc nào cũng tạo ra được dãy quang phổ đầy đủ. Hiện tại chỉ có bóng xenon và bóng lazer là tạo ra được ánh sáng trắng thực sự với đầy đủ dãy quang phổ, cho ánh sáng trung thực hơn, nhìn giống ánh sáng mặt trời hơn. Halogen chỉ sáng thực sự với những loại bóng tăng sáng, nhưng công suất cao (55 đến 90W) nhưng lại không thể so sánh được với các bóng xenon hay LED, Lazer cùng công suất được.
Em gắn Xenon 35W thấy sáng hơn halogen 55W nhiều chứ đừng nói là halogen 35W

Tập Lái
26/12/16
26
5
3
46
Cứ đua nhau gắn bóng trắng sáng, nhưng k ai quan tâm người chạy đối diện. Bạn k những gây nguy hiểm cho họ, nếu k may có thể tự gây nguy hiểm cho cả mình, vì khi họ chói mắt có thể mất lái vào bạn. Khi đường quá tối thiếu ánh sáng, việc cần làm là giảm tốc độ để cho an toàn bản thân. Mình cực kỳ ác cảm các bác chạy trong thành phố mà cứ bật pha vô tội vạ. Tất nhiên vẫn còn những trường hợp cần thiết, nhưng hãy cân nhắc kỹ khi bật pha. Khi bạn thường xuyên bị pha vào mặt bạn sẽ hiểu cảm giác của người đối diện. Người lái xe có ý thức k nên có suy nghĩ tăng sáng để chói mắt người tham gia giao thông khác vì họ vô tội
1000 like cho bác.
Em đồng tình với bác vụ bật pha vô tội vạ. Nhiều lúc, những người ngồi trên xe bị ảnh hưởng vì em chửi thằng đối diện mà nó không phải người nghe hiiii. Nhiều lúc điên chỉ muốn đập mịa cái đèn của nó.
Mà hình như nhiều người bây giờ dùng bằng mua nhiều, nên việc sử dụng đèn không biết. Chỉ thấy sáng là bật thôi, giống mấy bố đi xe máy, cứ pha mà chiến. Tình trạng xe ô tô bật pha đi trong phố giờ ngày càng nhiều thì phải.
Đúng như bác gì ở trên nói óc hoạt động có 1 bên hay sao mà mình đá đèn nhắc nhở cứ vậy để đi. Chán vãi lều.

Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
Halogen, xenon hay led là khác nhau về công nghệ phát sáng.
Còn xenon hay Led đều có thể cho ra ánh sáng 4300k vàng bác ơi, nhưng cường độ nó sẽ mạnh hơn, trong hơn, và tập trung áng hơn là halogen. Trong bài tác giả sử dụng bóng có độ sáng 6000k hay 6500K - diamonde white cho xenon và Led cũng vậy, halogen bóng gốc hãgn đăng ký là 4300k
Bác ko thấy mấy anh chơi sương mù xenon 4300k ah!? Vàng rực 1 góc trời bên dưới nè
View attachment 641333
Đèn gầm này nhìn có vẻ chói mắt nè bác, góc chụp cao vậy mà còn thấy.