Hạng C
18/1/11
618
10
18
NaT. nói:
Sau khi cố gắng đọc hết từ đầu đến cuối, em cũng ko hiểu "sự khác biệt giữa 4WD & AWD" là như thế nào.
Em cũng vậy. Em diễn nôm hơi ngu một tý là:
Xe bốn bánh nói theo tiếng Ăng Lê là four
Xe bốn bánh có tất cả (ALL) là bốn bánh.
Như vậy suy ra 4WD=AWD :oops:

Hạng B2
28/5/12
280
1
0
35
NaT. nói:
Sau khi cố gắng đọc hết từ đầu đến cuối, em cũng ko hiểu "sự khác biệt giữa 4WD & AWD" là như thế nào.
như thế này cho đơn giản Bác ạ, AWD là hệ thống dẫn động bốn bánh toàn thời gian , còn 4WD là hệ thống dẫn động 4 bánh nhưng tùy từng cung đường mà lái xe có thể lựa chọn 1 cầu hoặc 2 cầu

Hạng C
18/1/11
618
10
18
quochao_89 nói:
NaT. nói:
như thế này cho đơn giản Bác ạ, AWD là hệ thống dẫn động bốn bánh toàn thời gian , còn 4WD là hệ thống dẫn động 4 bánh nhưng tùy từng cung đường mà lái xe có thể lựa chọn 1 cầu hoặc 2 cầu
Nếu vậy thì em hết ngu rồi.
Cám ơn Bác Quốc Hào 89 nhé.
Giờ em còn hiểu thêm theo tiếng Ăng Lê "ALL": toàn thời gian (Full Time)

Hạng B2
22/5/12
452
139
43
quochao_89 nói:
NaT. nói:
Cám ơn bác đã khai sáng.
Dưng hôm em đi ké con Accura LS cũng là AWD nhưng em thấy trên bảng đồng hồ, chỗ cái hình chiếc xe có 4 cái bánh, khi thì nó sáng chiếc xe với 2 bánh trước, khi thì chiếc xe với 2 bánh sau, khi thì chiếc xe với cả 4 bánh. Như vậy thì AWD nó cũng tùy lúc mà nó lựa chọn chạy cầu nào (cái này do ECU nó tính thì phải).
Túm váy lại theo như bác nói & em thấy dc thì AWD lựa chọn cầu là do ECU, 4WD lựa chọn cầu là do người lái.

Hạng D
27/9/05
1.703
1.794
113
vậy như Fortuner V thì nó là loại nào bác vừa có cần số phụ vừa luôn chạy 4 bánh?

Hạng B2
22/5/12
452
139
43
nguoikhonglo nói:
vậy như Fortuner V thì nó là loại nào bác vừa có cần số phụ vừa luôn chạy 4 bánh?
FT ko có cơ chế chạy 1 cầu, theo ngu ý em thì nó là AWD, thằng này xài hộp số đời ông diệm (4 cấp số) & cái cần số phụ của bác nói là nó chỉ chuyển số nhanh/chậm chứ ko cắt cầu. Còn nếu cắt (N) nó cắt luôn cả 2 cầu. hic hic

Hạng B2
30/3/12
146
5
18
Em không phải dân pro về xe lắm. chỉ là người sử dụng đầu cuối. Đọc xong cũng chưa hiểu rõ lắm!! thấy lùng bùng lèng bèng hết Hihihihi
Bác chủ tóm lại dùm em cho em có cái nhìn ở góc độ khác để em hiểu hơn nhé? em hỏi thêm vầy nhé:
2x4 là sao? có phải là 2 cầu dẫn động bán thời gian hay không? có phải gọi khác đi là 2 cầu 1 dí ko?
4x4 là sao? có phải là 2 cầu dẫn động bốn bốn chủ động toàn thời gian hay không? cái này thì gọi là 2 cầu 2 dí phải ko Bác?
Em còn hỏi tiêp nữa???:D

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
hay nhỉ , không có xe nào là sử dụng tốt cho tất cả các loại địa hình.
1-chỉ đi trong thành phố thì nên chọn lại xe 1 cầu sẽ đỡ hao xăng , rẻ tiền.
2-đi đường trường mà đường nhựa thì chọn AWD vì an toàn hơn , đặc biết nước ta đường sá không tốt , mưa nhiều , trơn trược , gió ngang.
3-đi công trường , offroad chọn 4WD , cái này các bác làm vài chuyến offroad thì sẽ biết (nếu chọn xe đi offroad thì nên chọn loại chuyển cầu Cơ , đừng chuyển cầu bằng điện)

Hạng B2
8/9/11
200
0
0
45
Cái đề tài này, hồi offline ở nhà lão @bannang, em đã đố @Ural, @Máy dầu và một số bác nữa. Xem ra cũng chưa ngã ngũ nhỉ? Dĩ nhiên nôm na ai cũng hiểu đây đều là những chiếc xe cho phép dẫn động 2 cầu, nghĩa là 4 bánh chủ động.
Theo ý chủ quan của em, về cơ bản sự khác nhau giữa 4WD và AWD thì một số bác đã nói ở trên. Tuy nhiên cần nói thêm một số điều chi tiết hơn.
1. 4WD: Có 2 dạng: toàn thời gian và bán thời gian.
- Toàn thời gian: người ta thường ký hiệu là 4WD, dùng chỉ những dòng xe lúc nào cũng chủ động cả 4 bánh (cái này về cơ bản chỉ có chút ít khác biệt so với AWD, nhưng đó là cả một công nghệ). Biểu hiện dễ thấy nhất trên loại xe này là không có 2 cần số riêng biệt, không có nút gài cầu điện, chỉ có nút gài visai trung tâm. Dòng xe này không nhiều, điển hình các bác có thể xem trên con Terios.
- Bán thời gian: thường ký hiệu là 4x4, cái này thì các bác đã nói nhiều ở trên rồi. Khi cần thì dùng 2 cầu với các chế độ nhanh (có hoặc không có khóa visai trung tâm) và chế độ chậm (đa số đều có khóa visai trung tâm).
2. AWD: Một hệ dẫn động thế hệ mới, cao cấp tích hợp nhiều công nghệ điện tử.
Tùy thuộc vào tín hiệu mà các cảm biến thu nhận mà bộ điều khiển trung tâm (ECU) sẽ "chỉ định" sử dụng 1 bánh, 2 bánh, 3 bánh hay cả 4 bánh. Tương ứng với việc chỉ định từ ECU ấy, lực sẽ được truyền tương ứng đến các bánh hay cầu trước, cầu sau để chiếc xe vận hành tốt nhất (đương nhiên là tốt do máy tính toán, chưa chắc bằng người tính nhỉ?
)

Về ưu điểm, theo em, AWD là hệ dẫn động ưu việt hơn. Cho dù 4x4 có các khóa visai rời ở từng cầu cũng không thể chia được tỷ lệ truyền khác nhau đến từng bánh xe, tùy thuộc vào khả năng bám.
Còn lý do vì sao không dùng những chiếc xe có hệ dẫn động AWD đi Offroad, theo em không phải do nó kém ưu việt, mà chính là sự phức tạp trong cấu tạo, điều khiển điện tử... nên dễ gặp sự cố khi phải lội nước, tắm bùn...
Túm lại là dùng không đúng công năng nên quá sức chịu đựng, dễ hư hỏng hơn. Chưa kể, những dòng xe được trang bị hệ dẫn động này thường là xe mắc tiền, không mấy người lại đem đi "phá" như vậy.
Một số bác chơi offroad đầu tiên ở phía Nam chắc nhớ chuyến đi ở Madagui lần đầu (hình như vào năm 2008, lâu rồi em không nhớ rõ). Chuyến đó có bác @lamchieu xách con Lexus GX470 màu đen đi (bác @Gaz69 mang em Pajero độ tới nóc từ HN vào cũng đi chung chuyến này). Tới một đoạn lầy, xe bác @Gaz69 bị đội bụng, giãy mãi không lên được. Một số xe khác có gầm cao cũng phải lấy đà, phóng mãi mới qua. Riêng GX470 với AWD cứ từ từ qua dễ dàng. Có chỗ cũng bị dính, bác @lamchieu tắt máy rồi mở lại, dù đang ngập sâu nhưng chiếc 470 lại tiến tụp bò qua ngon lành, bánh không hề bị quay tít. (hình như động tác tắt máy rồi mở lại để ECU phân bổ lực chính xác hơn cho các bánh - Em hiểu mù mờ vậy ;);)).

Chút chia sẻ về độ hiểu của em trong đề tài này - Một thằng ngoại đạo về kỹ thuật chỉ nói được vậy - Mong các bác chỉ giáo thêm để em học hỏi.