Thảo Luận Chung Suy ngẫm khi đi đường

Tập Lái
12/12/06
28
0
1
53
HN
RE: Suy ngẫm khi đi đường

Trích đoạn: ThichMAZ

Chính vì E dạy con E nên thỉnh thỏang vẫn bị chưởi là điện, nói chi xa, Sáng nay chở 2 con đi học trên xe 2B, qua ngã 4 trống vắng lúc 6g15, đèn đỏ, vẫn dừng như thường lệ chờ đèn xanh, tất cả các cùng chiều xe E cả trước và từ sau vượt lên, đều chạy qua đèn đỏ, k0 1 ai dừng lại cả, xin nhấn mạnh: KHÔNG 1 ai . Có kẻ chạy qua bảo :Cha này bị điên sao dừng lại thía ...E quăng cục lơ, nhưng con E nó bảo, người ta bảo mình điên kia bộ E bảo kệ họ ... Vậy E dạy con E nhưng khi lớn lên 1 tí nó lại bắt chước mọi người chung quanh thì làm thế nào được ạ ?

Khi tất cả làm sai, chỉ mình mình làm đúng thì ...chắc có lẽ mình điên thật rùi , E đôi lúc cũng nghi hoặc đấy ạ .

Bác ơi. Bác đã nghe câu " Sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đấy" chưa ? Việc nhà mình, mình làm, con mình lớn lên, nó có suy nghĩ, nó hiểu.

Em chứng kiến nhiều rồi, nhiều vị đối xử với bố mẹ không ra gì, đến lượt con nó đối xử lại y hệt, thậm chí là quá quắt hơn cơ.

Không phải mình bác, em (mà trong này cũng đầy anh em) cũng quá nhiều lần đứng 1 mình trước ngã tư. Toàn tự nhủ là : Thôi mình có học, mình sống, kiếm tiền theo pháp luật đấy ạ.

Nhớ lần chỗ Hàng Lược giao với Phan Đình Phùng mới lắp đèn đỏ, em đi qua, giật mình phanh gấp, có bà đi sau tí tông vào em, quay lại chửi ầm lên. Em bảo chị ơi đền đỏ. Chị già buông câu "kệ M đèn đỏ". Chả nhẽ lại bảo chị vô học quá ???

Hạng D
20/1/07
1.950
1.635
113

Các Bác có thấy cách đây hơn 2 chục năm, mặc dù đất nước khi ấy khó khăn hơn bây giờ, nhưng khi ra đường thì hiếm thấy những k3 đi lại ngông nghênh, việc vượt đèn đỏ cũng tìm đỏ con mắt mới thấy. Nếu có thì họa chăng chỉ là những anh chàng cỡ choai choai thất học, chuyên đi phá làng phá xóm. Hơn nữa khi chúng vượt đèn đỏ thì cũng lấm la lấm lét xem có ai thấy. Rồi kinh tế dần dần khá lên, nhiều người viện cớ bận rộn kiếm ăn nên bây giờ cũng có cả những người lớn tham gia. Ban đầu là những người lớn trông bộ dạng "ít đàng hoàng", rồi sau đó đến những người trông bộ dạng "đàng hoàng" hơn; Ban đầu là ở độ tuổi 20-30, sau đó là bất kể độ tuổi nào; ban đầu là nam giới, bây giờ bất kể giới tính nào, rất nhiều người tham gia vào hội vượt đèn đỏ, đi ngược chiều, đi lấn tuyến... Ban đầu còn thấy xấu hổ khi vi phạm, nhưng rồi sau đó chẳng những không xấu hổ, mặt thì kênh kênh lên và lắm lúc sẵn sàng chửi người làm đúng hoặc nhắc nhở họ.

Nhiều người viện cớ gấp để biện minh cho việc phạm luật của họ, nhưng tôi thấy cuối cùng họ có gấp gáp gì đâu vì đôi lúc họ chạy trước khi đèn xanh bật lên có vài giây! Chẳng qua là do thói quen "tranh thủ", tranh giành quyền lợi cá nhân (ngay cả lúc tham gia giao thông: mình phải đi trước người khác). Và chung quy là ý thức quá kém.

Đành rằng mỗi một gia đình phải tự giáo dục con em mình. Nhưng thiết nghĩ nếu không có sự tham gia của toàn xã hội thì e rằng mọi việc "vũ như cẩn". Nếu các Bác nào hay đưa con em đi học, các Bác có thấy rất nhiều vị phụ huynh đi ngược chiều, đứng tràn ra đường, xả rác? Như vậy thì trẻ con biết là ai làm đúng hay ai làm sai?

Nếu như trong nhà trường dạy cụ thể những hành động nào là "Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào" thì cũng góp phần xây dựng ý thức cho lớp trẻ. Bây giờ họ chỉ dạy làm sao để thi đậu điểm cao, để thi đậu đại học chứ họ ít dạy cho lớp trẻ là làm thế nào để trở thành người tốt. Nếu các Bác chú ý cách hành xử của các em 8x, hay 9x, thì ngoài một số ít có cách hành xử đàng hoàng thì phần lớn đều rất ngông nghênh trong cách hành xử

Tại sao những phong trào khác như "Lá lành đùm lá rách" thì chúng ta vận động được xã hội tham gia, còn việc vận động mỗi người có ý thức tốt khi tham gia giao thông lại khó như vậy?

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

Trích đoạn: Dongta

Trích đoạn: khailq

- Tại sao có những người leo lên xe là phóng bạt mạng, rú ga bóp còi inh cỏi như thể ta là người không có thời gian, nhưng xuống xe rồi thì đi bộ rất chậm và uống cà fê hết 1 buổi sáng?
- Tại sao khi dừng chờ tàu lửa đi qua là sau đó có kẹt xe? (khi nào người đi sau cũng lấn trái lane)
- Tại sao luôn có người rất thích đi trước mũi ôtô hoặc đi vào làn ôtô?
- Tại sao có những xe luôn muốn bấm còi, nhá đèn xin vượt mặc dù sau khi vượt qua mình thì cũng kẹt lại vì phía trước là xe rác, xa tải, xe buýt hoặc phía trước là đám đông
- ....
Các bạn có gì bổ sung thêm nhé
Cái gì cũng phải có thời gian Bác ạ, bây giờ đi ngoài đường em thấy khối Bác tài lịch sự: nhường đường cho người đi bộ, nhường cho xe xin đường đúng luật còn nhiều nữa... những việc mà trước đây hiếm thấy, việc khạc nhổ, xả rác cũng giảm dần ít thấy so với hơn chục năm về trước... mọi người tiến bộ văn minh dần theo tốc độ phát triển của đất nước. Bây giờ Bác dạy con Bác, em dạy con em các Bác khác cũng vậy, hy vọng các cháu lớn lên sẽ khác.
hôm bữa em nhưởng cho người đi bộ mấy ôt ngoài sau cứ bóp còi inh ỏi nhá đèn con chửi em là đồ dở hơi nữa mấy anh em thấy có tức không chứ ????:mad::mad:

Tập Lái
13/12/05
8
0
1
TP Hồ Chí Minh

các bác ơi , các bác bàn làm gì có giải quyết được gì đâu , nói người việt mình không có ý thức cũng chỉ là 1 phần thui , phần còn lại là do cầu đường do tình trạng đường xá Vn , do mật độ xe 2b .... & .... Việt nam mình khi nào có 1 ông như thủ tướng Singapore dám đưa ra sắc lệnh như : xe 4 du lịch 4 chỗ ra đường thì phải đủ 4 người ngồi mới được chạy , hay xe 2 bánh mang biển số chẵn được chạy vào ngày chẵn , mang biển số lẻ thì chỉ chạy được vào ngày lẻ như bên Pháp người ta chạy 4 bánh tthì em đảm bảo với bác , các bác ra đường không bao giờ gặp tình trạng như trên thường xuyên đâu . Chỉ tiếc là mí ông hoạch định chính sách việt nam tệ wa' hoặc các ông í không nghĩ ra hay có nghĩ ra nhưng không dám phá cũ để làm mới nên mới thế thui các bác ơi

Hạng C
11/7/06
735
9.560
93

hơ e dg o Sing co thấy qui định nào bắt 4 bánh phải 4 người mới dc chạy đâu. e tg mấy cái đó do mấy bác Hà nội nghĩ ra.bên Sing thì thỉnh thoảng mới có 1 cái 2 bánh nhug chạy cũng bố láo lắm chag khác gì 2B ở vn tại nạn toàn do 2B chuyển làn lung tung bị 4B tông.Luật gt ở Sing rõ ràng kẻ làn cắm biển đầy đủ nói chung chi tiết ngay cả người lần đầu tham gia gt cug kô sợ lơ ngớ mà vi phạm . người nào vi phạm chỉ có thể là cố tình. Theo e nhà nc nên khuyến khích 4b và hạn chế 2b vì 4b thì còn đi theo làn dc chứ 2b thì chịu.Bên Tàu khua là cấm 2b ở các tp luôn.

Hạng B2
30/9/05
414
106
43

Các bác có thấy ngày nào nước ta cũng có hơn 30 người chết vì tai nạn giao thông không? Trong rất nhiều nguyên nhân thì nguyên nhân chính là do ý thức người tham gia giao thông thôi, mà ý thức thì xuất phát từ dân trí, dân ta ra đường là mạnh ai nấy chạy, lúc nào cũng ý thức muốn dấn tới, ít khi nhường. Như bác Dongta rất đúng là phải có thời gian, theo em phải thế hệ sau mới khá hơn được.

Hạng B2
24/6/05
141
32
28

Chính vì E dạy con E nên thỉnh thỏang vẫn bị chưởi là điện, nói chi xa, Sáng nay chở 2 con đi học trên xe 2B, qua ngã 4 trống vắng lúc 6g15, đèn đỏ, vẫn dừng như thường lệ chờ đèn xanh, tất cả các cùng chiều xe E cả trước và từ sau vượt lên, đều chạy qua đèn đỏ, k0 1 ai dừng lại cả, xin nhấn mạnh: KHÔNG 1 ai . Có kẻ chạy qua bảo :Cha này bị điên sao dừng lại thía ...E quăng cục lơ, nhưng con E nó bảo, người ta bảo mình điên kia bộ E bảo kệ họ ... Vậy E dạy con E nhưng khi lớn lên 1 tí nó lại bắt chước mọi người chung quanh thì làm thế nào được ạ ?

Khi tất cả làm sai, chỉ mình mình làm đúng thì ...chắc có lẽ mình điên thật rùi , E đôi lúc cũng nghi hoặc đấy ạ .

Thế mới nói, số đông thì không phải lúc nào cũng luôn luôn đúng . Các bác đồng ý không ạ, ít nhất là trong trường hợp này .

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Tiền kiếm thì nhanh, chứ văn minh thì còn phải chờ vài thế hệ các bác ợ.

Hạng B2
21/10/06
115
4
18
61

Xin chia sẻ với bác về vấn đề dạy con. Theo tôi, phải dạy con phân biệt đúng sai, chớ có làm theo người khác. Hồi đứa con tôi còn học mẫu giáo, về nhà, đến trường đều hét to: "Các cô ăn chè trước, chè nóng, còn thừa mới cho các cháu ăn, chè nguội"!!!!. Pó tay.:)

Hạng B2
19/12/06
155
0
0
Hà Nội

em thấy các bác nói sao chứ em thấy bây giờ tụi nhỏ nó có được học môn an toàn giao thông ở các cấp đâu thời các bác may ra còn được biết, như con em chắc thầy cô quên dậy nên nó nói gặp sao đi vậy bạn con vậy cả mà có sao đâu em pó tay luôn