Hạng B2
12/8/06
117
0
0
37
Sonata em đánh giá là 1 chiếc xe có thiết kế đẹp, vượt trội của dòng xe hạng trung HQ. Về độ bền máy móc thì chưa nói đến vì theo ý kiến riêng em, 1 dòng đời xe đi 3 đến 5 năm là đã là quá đủ,( mỗi năm e chỉ chạy khoảng 1 vạn).Vợ đầu tiên của em là Scion, mua cách đây hơn 2 năm,nhập mỹ, đi cũng rất thích và lạ. giờ đã đổi sang xe đức. Nhưng nếu hồi đó có sonata thì chắc em sẽ chọn sonata và đi 3 năm chưa chắc đã đổi...

Hạng D
19/9/08
1.277
4
38
www.otosaigon.com
tranvietanhtuan nói:
theo em biết ông chủ của đại lý xe hàn quốc bự nhất tại khánh hoà và trung tây nguyên hiện đang đi xe...lesux các pác ạ, nhà ổng thì đang đi cái toy landcruiser đời xưa lắc.
Em hôm rồi đau đầu tìm xe, sau khi xem xét nhiều salon từ kia, chevolet DW, huyndai, thì rút ra kết luận xe hàn rất là nhôm nhựa dép đứt, bỏ nhiều option điện tử với thay đổi mẫu mã mới liên tục chỉ để câu khách.
Các pác nhìn qua thị trường điện thoại di động đi - cũng thế thôi.
Em dùng cái 8800 carbon arte 3 năm nay rồi, vẫn cứng ngắc như mới. nếu ngày đó em múc điện thoại thời trang các kiểu, sau vài tháng là trầy trụa ghẻ lở ngay.
Ngoại trừ các hãng xe bò, ngựa này nọ cho đại gia, muốn mua xe gia đình sử dụng, nếu pác thích thời trang, ít bền, rẻ tiền, nhiều option thì chơi xe hàn.
Thích xịn đích thực, đắt tiền, sử dụng sướng đích thực thì múc xe đức, nhật mà đi.
Có cái chữ ký 1 pác trên os này em rất tâm đắc: Mình có xe mình thích, mình thích xe mình có.

Của bền tại người bác ạ, các Cụ đã dạy là cấm có sai đâu. Nếu bác thích bền mà lại phá thoải mái thì mua Uaz mà đi, được mọi nhẽ luôn.

Hạng B2
23/8/10
495
29
28
33
tranvietanhtuan nói:
theo em biết ông chủ của đại lý xe hàn quốc bự nhất tại khánh hoà và trung tây nguyên hiện đang đi xe...lesux các pác ạ, nhà ổng thì đang đi cái toy landcruiser đời xưa lắc.
Em hôm rồi đau đầu tìm xe, sau khi xem xét nhiều salon từ kia, chevolet DW, huyndai, thì rút ra kết luận xe hàn rất là nhôm nhựa dép đứt, bỏ nhiều option điện tử với thay đổi mẫu mã mới liên tục chỉ để câu khách.
Các pác nhìn qua thị trường điện thoại di động đi - cũng thế thôi.
Em dùng cái 8800 carbon arte 3 năm nay rồi, vẫn cứng ngắc như mới. nếu ngày đó em múc điện thoại thời trang các kiểu, sau vài tháng là trầy trụa ghẻ lở ngay.
Ngoại trừ các hãng xe bò, ngựa này nọ cho đại gia, muốn mua xe gia đình sử dụng, nếu pác thích thời trang, ít bền, rẻ tiền, nhiều option thì chơi xe hàn. Thích xịn đích thực, đắt tiền, sử dụng sướng đích thực thì múc xe đức, nhật mà đi.
Có cái chữ ký 1 pác trên os này em rất tâm đắc: Mình có xe mình thích, mình thích xe mình có.

* Theo e biết chủ tịch Toyota corp đi xe Rolls-Royce đó pác
, ngoài ra trong nhà còn có Ferrari
( dà, cái này e nghe bên Chợ Lớn nó đồn ùm)
* Bác biết hong , đại gia thứ thiệt hay đi BMW , Mer, mấy thằng mới loe ngoe hay học đòi thành đại gia bằng cách mua lại xe cũ mấy ổng xài nát rồi
* Mà mấy thằng học đòi đại gia cũng dễ biết lắm, nhìn là biết liền :
1. Đi xe BMW hay Mer đời hồi đó. ( mà khoe ùm lên)
2.Hay khoe khoang : đại loại xài Điện thoại gì, đi xe gì? ( e đọc có 1 comment của bác mà e biết bác đi xe BMW, xài 8800 Carbon Arte, có cty tư vấn....vv,

3.Hay chê bai mấy thằng đi xe rẻ tiền. ( khổ một cái, cái xe rẻ tiền đó còn đắt hơn cái xe sang trọng secondhand của nó)
4. Hay tranh thủ quảng cáo miễn phí kiểu sơn đông mãi võ.
(em cũng có bấm zô link quảng cáo miễn phí của pac, hehe, cty pac màu mè ghê).
5. hay phán bừa kiểu cái gì tau cũng piết.

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
zeus2212 nói:
Huyndai dạo này lam xe hơi bị ngon bác nhé! i30 đang làm mưa làm gió bên Úc đây ạ! Theo em Sonata mới quá tuyệt, chỉ có mỗi tội cái đầu nó mạ chrome nhiều quá làm nhức đầu quá!

Bác trùng ý em. Em cũng ghét nhất cái kiểu đó. Trông bè bè thô thô. Mới đầu nhìn xấu vãi linh hồn; sau nhìn mãi cũng quen.
Không như K5 hay K7 ra một phát là hút hồn ngay. Đặc biệt là K5. Các em gái Hàn nhìn nó còn chết mê chết mệt nữa là anh em mình.

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
cam quýt thì cũng là con xe bình dân, thà cho em con sonata mới còn hơn bắt em chạy con bmw 318i đời 2003-2004 ngày xưa , các bác hội bim đừng ném đá em , sự thật là cái gì mới cũng sướng hơn , xe khu thùng mà.

Hạng C
4/12/06
579
15
18
Đọc những topic tranh cãi về các thương hiệu xe , em ngộ ra rằng : Chất lượng xe tốt hay xấu không còn đợi thời gian trả lời . Riêng chất lượng từ ngữ văn phong , tình cảm anh em trong OS ngày càng xấu đi đáng sợ . Người ta có thể xỏ xiên , thậm chí mạt sát nhau bằng những từ ngữ rất ....chợ búa . Thiện tai....

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
dongtranson nói:
evolet DW, huyndai, thì rút ra kết luận xe hàn rất là nhôm nhựa dép đứt, bỏ nhiều option điện tử với thay đổi mẫu mã mới liên tục chỉ để câu khách.

..bác..bác cho em hỏi nhỏ 1 câu, bác đã từng sở hữu những loại xa hàn nào rồi ạ. à ko, phải hỏi là - bác từng chạy những laoị xe hàn nào rồi ạ

Từ hồi biết xe hơi em đã đi những chiếc xe hàng xèng như sau:
Xe hàn đầu tiên: xe chạy lướt: mờ tịt full option 2002: sau này đi xe khác rồi mới thấy nó quá tệ, nhưng lúc mới mua thì sướng lắm (khỏi nói)
xe hàn thứ 2: đập thùng daewoo gentra 2007, full option: đi từ salon về nhà là đã thấy nó chạy như s.hi.t. rồi, nhưng lỡ chồng tiền nên phải chạy - suýt mât 1 mạng ở mũi né vì dậm thắng xe quay như chong chóng, đập vào con lươn cứng - bảo hiểm đền 240 triệu.
xe hàn thứ 4: đập thùng kia morning 2007 - xe nhập. đánh giá là ngon - đáng tiền nhưng chưa đi xa bao giờ nên ko biết nó sẽ thế nào.
xe hàn thứ 3: tin tưởng thương hiệu kia nên đập thùng kia caren 2009: em gọi là cà rem - công ty vẫn đang đi - leo lên nghe mùi nhựa là muốn ói, máy nổ rè rè như xe máy dầu - nói chung rất thất vọng với số tiền bỏ ra.

lần gần nhất là nhanh nha ý định mua xe em đã nghiên kíu nhiều hãng, giá tiền v.v... với mức đầu tư ~30k usd , e đã nghĩ đến xe mới: ford focus, chevolet cruze, mazda3-2010
sau đó thì ôm tiền mua xe bmw cũ vì sau khi xem xét thực tế, cân nhắc kỹ lưỡng==> không thấy chiếc xe hàn nào xứng đáng với 30k của em hết he he he.

Hạng D
10/5/09
2.389
13.534
113
Sg
:( ôi đau lòng....khi nghe dzịiiiii...hỏng lẽ giờ đi li dzị 2 con vợ Hàn cùi bắp của em sao Bác Tranvietanhtuan (Bimmer) uiiiii....?!

Tập Lái
9/7/07
19
0
1
53
Hà Nội
truong195 nói:
manhodessa nói:
Suy nghĩ làm gì mấy công bác ơi , chính bác phát biểu này :
"đi sang các quốc gia khác dòng xe của hãng này bán rất chạy, do đường xá tốt, xe chạy rất êm, giá rẻ hơn các sản phẩm của Honda, Toyota. Về VN cũng dòng xe ấy, đi chưa bao lâu thì kêu um sùm, chất lượng phuộc nhún kém, máy kêu, dàn lạnh hoạt động không tốt! Vì điều kiện thời tiết và đường xá của VN rất ... khắc nghiệt!
Do vậy, đừng bị ảo giác đánh lừa vì các bài đánh giá sản phẩm ô tô của Hàn Quốc từ những quốc gia tiên tiến. "

Mình có ý kiến một tí, nếu các bác đi bảo dưỡng xe, nhớ đòi bằng được hộp bao bì. Trên đó có ghi nơi xuất xứ sản phẩm ( qui định quốc tế). Các bác sẻ thấy phần lớn phụ tùng xe nhật là "made in china" Còn xe Hàn thì "made in Korean". Dù thiên vị cách mấy cũng không nói phụ tùng xe nhật ở vn tốt hơn xe hàn được.

Máy kêu điều kiện việt nam xe chỉ họa động băng 1/3 công suất so với nước ngoài 70km/h so với 120 km/h nên không thể máy kêu được, nếu bác bảo dưỡng đúng cách.

Dàn lạnh hoạt động không tốt, điều này trên lý thuyết có thể đúng, nhưng thực tế không phải như vậy. Các xe Hàn điều được sản xuất một cách châm chút so với xe Nhật cùng loại.. điển hình là cách âm rất tốt. Mà các bạn điều biết cách âm đi liền với cách nhiệt.. và kêt quả là dàn lạnh xe Hàn Hyundai . Kia chắc chắn hoạt động tốt.
một điều nữa là tỷ lệ xe Hàn sử dụng máy nén Nhật cũng khá cao !

E sợ xe Hàn là điều bình thường, vì ngay xưa người ta cũng e ngai đồ Nhật giống như thế.
Mình nghĩ có nhiều chuyện phải thay đổi, như là về độ bền thì xe Hàn H-K tốt hơn rất nhiều so với mọi người nghĩ.

Em đồng ý với Bác.
Trước khi mua xe em cứ năm nhăm xe nhật mua. Rồi không hiểu sao lại mua Santafe Gold 2004 (đến giờ em nó được 6 tuồi rồi), đi hơn 10 vạn. Mà chẳng thấy hỏng gì lớn. trong 3 năm em chỉ mất đâu đó khỏang 1.5tr thay đồ do hỏng còn lại có đến ngày là bảo dưỡng. Dầu mỡ đầy đủ

Tới giờ em vẫn thấy rất hài lòng với em nó. Nếu có đổi cái tiếp theo chắc lại H or K mà múc thôi các bác ạh.