Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Khi một tai nạn nghiêm trọng xãy ra, sẽ được cơ quan điều tra và kết luận phục vụ cho việc xử lý. Do không phải thông tin cho tất cả nên ít biết. Và tất nhiên kết luận chính xác hay không còn khả năng điều tra. Vì thế luôn: Hiện xxx đang điều tra làm rõ.
- Đường tốt...Lái xe say, hoặc ngủ gục: Khó mà chạy đúng tốc độ.
- Tay lái mới, lạ đường, chạy đúng tốc độ, nhưng đường xấu, xử lý kém...Vẫn có khả năng gây tai nạn nhưng chưa hẳn đến mức quá nghiêm trọng. Vì yếu tố ban đầu là tốc độ được quản lý.
- Kết cấu hạ tầng kém và đó là nguyên nhân gây nên tai nạn, nhưng thiếu cảnh báo...Theo luật thì người bị nạn có quyền kiện..nhưng chưa thấy có vụ nào (Có lẽ thiếu TT) hoặc suy nghĩ là con kiến.

Hạng D
10/1/11
1.025
2
0
34
Em di ngoài đường hễ thấy fortuner là em tránh xa, nói ra thì sợ đụng chạm , nhưng thực tình đa số xe fortuner là xe dịch vụ hoặc xe kinh doanh cho thuê lại nên không phải chính chủ lái mà do cánh tài xế lái nên ý thức kém, chạy ẩu và láo, mà trang bị xe thì không đầy đủ an toàn , không có vsc, xe lại cao và hiu nên cộng với kiểu chạy ẩu thì rất dễ gây tai nạn, mà cái xác xe làm từ bán tải nên giao vào tay mấy chú tài xế kém văn hoá thì vô cùng nguy hiểm

Hạng D
12/3/11
1.908
1
0
bongbong nói:
Em có ý kiến này, các bác xem thế nào:

Trong vụ tai nạn thương tâm này, theo báo chí đăng tin thì lỗi hoàn toàn thuộc về ông Lý Thông chạy Fortuner rồi. Theo thông tin của 1 số bác rành rẽ khu vực này thì chất lượng đường cũng rất kém (sống trâu, cua gấp, ổ voi... vân vân và vân vân vân). Em giả sử như sau (em giả sử thôi nhé):

1. Nếu đường tốt, đúng tiêu chuẩn (không sống trâu, độ lượn cung ít,...) , ông Lý Thông kia chạy đúng tốc độ (hiện giờ vẫn chưa thông báo kết quả khám nghiệm hắn chạy tốc bao nhiêu) nhưng vì hắn say xỉn nên ngủ gục, mất lái thì có khả năng chiếc xe lao qua tận làn xe ngược chiều không?
2. Nếu một lái xe mới, lạ cung đường này, giữ tốc độ tối đa cho phép, nhưng vì đường xấu, tay lái yếu, khả năng dẫn đến tai nạn là có hay không?

Em giả sử những tình huống này để tìm hiểu thêm xem, ở những đoạn đường nguy hiểm như thế, phải sửa chữa ngay, nếu chưa làm được, thì phải gắn những biển báo nguy hiểm, báo đường xấu để lái xe chú ý???

Em không hề có ý chạy tội cho tên Lý Thông. Tội của hắn, 1000 kiếp nữa hắn trả cũng không hết. Em chỉ muốn gắn thêm trách nhiệm của những người xây dựng cơ sở hạ tầng. Một khi họ làm không đúng, gây ra hậu quả thì họ cũng phải chịu trách nhiệm. Em thấy các bác trên này truyền nhau những kinh nghiệm đi qua những đoạn đường nguy hiểm, không biết ở những đoạn ấy có gắn biển báo? Như vừa rồi có bác nào đó đi cao tốc TL gặp đường đang sửa những không có biển báo từ xa, nguy hiểm như thế, khi xảy ra tai nạn, một mình lái xe chịu à?

Mấy ngày qua quá đau xót cho gia đình chị Liên. Em lại giả sử nếu như khám nghiệm hiện trường mà nguyên nhân tai nạn một phần do đường và con lươn phân cách không đạt chuẩn thì anh Dũng, chồng chị Liên có quyền kiện các ông làm đường và cắm biển không? Bác nào rành về luật này thì cho em biết với.

Các nạn nhân cũng đã ra đi, cầu mong cho họ siêu thoát ở một nơi bình yên hơn cái xã hội bát nháo này. Em chỉ mong sao những người có trách nhiệm làm đúng trách nhiệm để những đau xót này không còn xảy ra nữa!!!

P.S: em thương cho gđ bị nạn, mấy ngày nay ngồi nhiếc móc tên Lý Thông mà không hả giận. Nếu em có nói ý gì hồ đồ, các bác coi như em đau quá nên tìm chỗ để trút giận nhé!!!
Tớ nghĩ trường hợp này không đổ lỗi cho đường được, vì đường không quy định tốc độ tối thiểu, người lái xe phải lái thích hợp vời điều kiện đường xá . nếu đường không có con lươn ngăn cách, đường hẹp, đường đất, đường đá... thì người lái xe phải biết xử lý và lái với tốc độ thích hợp. Nếu chạy đúng quy định max đường nội thành thì không cách nào FT vượt qua con lươn sang bên kia. Thường uống rượu bia sẽ gây người buồn ngủ, không điều khiển xe chính xác, nhưng nếu vi phạm về tốc độ quá nhanh, mở nhạc um sùm, không làm chủ được xe... thì có thể sử dụng đã thuốc kích thích.

Hạng C
19/9/10
953
48
48
54
Trong vụ này em thấy chẳng có gì để biện hộ nữa, chỉ có thể nói đó một từ, đó là "tội ác":mad:

Hạng B2
19/9/11
253
2
0
- có quá nhiều Thầy Dùi
- cuộc chiến về Fortuner vẩn ăng ẳng vẩn "hot"

TOY
Hạng D
25/3/08
2.860
39
48
samarine nói:
- có quá nhiều Thầy Dùi
- cuộc chiến về Fortuner vẩn ăng ẳng vẩn "hot"
:D bác chuẩn.
Lái xe gây tai nạn do nhiều nguyên nhân và yếu tố kể cả khách quan lẫn chủ quan trong đó phương tiện cũng như con người, nhưng đa số các trường hợp gây tai nạn thì lỗi do con người là chủ yếu.
Đỗ lỗi cho cái xe hay gây tai nạn rồi hiệu xe đó hay gây ra tai nạn ??? liệu có công bằng? :cool:
Xin chia buồn cùng gia đình người bị nạn.

Hạng B1
6/10/10
58
42
18
thấy một số ae chê ft sao nhiều quá nhưng ra đường mình lại thấy nhiều chắc bởi vì nó quá an toàn

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Em không chê loại xe nào hết, tất cả chỉ tại con người mà thôi. Em chỉ nghi ngờ có "trộm long tráo phụng" trong chuyện này, bởi vì chạy trốn qua 1 đêm thì đâu còn hơi rượu thì mắc gì phải khai do uống rượu bia nên ngủ gật. Em nghĩ khai ra chiêu này để xxx lo chăm chú xem xét vụ uống rượu bia khi lái xe thôi. Em mà là xxx là em cho giám định vân tay trên vô lăng xem có manh mối gì không.