Hạng B1
23/2/11
55
2.636
83
Cái này chỉ đơn giản là vệ sinh mà anh ko làm được sao? Cái máy còn ra nước được thì coi như nó ổn. A mượn cái máy bơm hơi hoặc bơm nước nối vô cái ống thoát thông là xong. Trong ống , nó là dạng thạch . Sau khi thông , a đổ một ít cái dung dịch thông cống , quan sát nó ra hết thì thôi. Nhìn hứng cái xô oải ghê á!

Chỉnh sửa cuối:
Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.590
113
Sài Gòn
nkl.am
Đọc thớt này mới vỡ ra nhiều điều.
Em xây nhà, ngay từ trước lúc xây, em đã dự tính sẽ "bố trí" cục nóng máy lạnh phía ngoài balcon (lan can) cho phòng trước và treo bên ngoài vách tường sau nhà cho phòng sau để đi ống đồng. Mục đích lúc đó trong đầu chỉ nghĩ là đi vậy cho ngắn, đỡ tốn tiền ống đồng thôi. Cung cấp và đi ống đồng là tay thợ quen, đã làm điện lạnh cho cả dòng họ nhà bên vợ hơn chục năm nay nên được tin tưởng.
Đển khi đi thực tế thì tay thợ ống đồng đến, có tay thầu và tay làm cửa nhôm kính (3 tay này ko quen nhau, do bên em kêu) cùng vợ chồng em. Em thì vẫn bảo lưu ý là đi ống đồng xuyên tường như cũ, còn 3 tay kia nói đưa lên sân thượng cho đẹp chứ thời đại này ai để cục nóng phía trước nhà nữa?! Em nói xa quá máy lạnh sẽ ko mát. 3 Tay đó nói đảm bảo mát, vì thấy nhiều nhà đi rồi. Em kêu đo thử thì cái xa nhất là 26m từ sân thượng xuống tầng trệt! còn lại là 23m, 20m, 16-17m, 9m... (độ dài ống đồng giảm theo từng tầng). Tay thợ điện lạnh nói ống dài sẽ bơm thêm ga và xài máy lớn (2hp, thay vì 1,5hp, bơm nhiều hơn ga trong máy có sẵn), thì sẽ đảm bảo độ mát.
Em vừa xót tiền ống vừa thấy xa quá sợ ko mát thiệt. Lúc đó vợ em mới nhảy ra hùa theo bọn kia quyết đưa ống vào hộp gen để lên sân thượng! Thế là 4 đánh 1, em đầu hàng!
Vì hết tiền nên em mới chỉ ráp 2 cái máy lạnh 1.5hp ở tầng 2 (ống đồng 16-17m) nhưng cảm giác ko được mát lạnh, chỉ mát mát thôi (muốn thiệt lạnh là ko được).
Vậy, xuống tầng trệt chắc là em thua luôn rồi phải ko các bác?
Đọc thớt này xong thấy "đau" thiệt chứ! vừa tốn tiền mua ống đồng, vừa xài máy lạnh ko được mát!
(Giấy nghiệm thu đo thực tế ống đồng để tính tiền đây ạ).
Chắc tại anh không trả công xứng đáng cho thầu đó :rolleyes:

• Haha
Reactions: daithang
Hạng B1
23/2/11
55
2.636
83
Trước nó như vậy
View attachment 2209461

giờ phải nâng lên

View attachment 2209460
cực chẳng đã và đã sử lý hết cách. Tốn đủ thứ tiền cũng k xong. Thôi thì làm 1 lần cho xong chứ cứ 1 tháng nước nó chảy hoài mệt quá
Choáng quá! Nhà đẹp mà vị trí lắp, đặt ống hỏng mịa nó cái nhà, cái trần anh ơi !

Hạng B2
18/1/16
192
2.174
93
Chú kêu ba mẹ vợ con anh em làm thì đâu còn lỗ.
Có nhiều người bị lừa mà ko hề biết lại còn tưởng ta đây khôn. Tao bắ tđuowjc mày rồi nghe :D

Mình hiểu biết tương đối thì có thể gọi thợ tới làm và kiểm tra kỹ để khỏi bị lùa. Còn tiền bạc thì làm ăn uy tín thì mình chả tiếc gì, nhưng bọn tinh tướng ra vẻ ta đây giỏi, hay, nổ banh nhà lồng rồi lựa mấy anh gà mà sĩ diện để chém nhân danh nghĩa anh em, vui vẻ, giúp nhau, bảo đảm ... thì 1 đồng mình cũng ko cho, đuổi thẳng cổ.

• Like
Reactions: daithang
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Mình hiểu biết tương đối thì có thể gọi thợ tới làm và kiểm tra kỹ để khỏi bị lùa. Còn tiền bạc thì làm ăn uy tín thì mình chả tiếc gì, nhưng bọn tinh tướng ra vẻ ta đây giỏi, hay, nổ banh nhà lồng rồi lựa mấy anh gà mà sĩ diện để chém nhân danh nghĩa anh em, vui vẻ, giúp nhau, bảo đảm ... thì 1 đồng mình cũng ko cho, đuổi thẳng cổ.
Thế thì cứ làm, nhưng mà đứng trước mặt mà mở mỏ kiểu đó ăn ngay cái đấm. Ae gì thể lọai vô học như này. :D

Hạng F
12/9/10
6.652
41.214
113
48
Bà Tó
Phòng em cái Elec 2hp , vừa vệ sinh tháng trước từ partner của Elec ( trước giờ vẫn vậy )
Ga thì đủ không cần châm. Mà thấy lâu mát phòng hơn trước nhiều.

Hạng B2
18/1/16
192
2.174
93
Thế thì cứ làm, nhưng mà đứng trước mặt mà mở mỏ kiểu đó ăn ngay cái đấm. Ae gì thể lọai vô học như này. :D

Ae là mấy ku đó tự nhận thôi, chứ làm ăn ra làm ăn, hợp đồng giá cả rõ ràng, còn ỏng ẹo anh em với nhau phải tin tưởng (để im cho em lùa) này kia thì đuổi ngay từ vòng gửi xe rồi, chưa có tư cách được đứng trước mặt mình.