Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Ae là mấy ku đó tự nhận thôi, chứ làm ăn ra làm ăn, hợp đồng giá cả rõ ràng, còn ỏng ẹo anh em với nhau phải tin tưởng (để im cho em lùa) này kia thì đuổi ngay từ vòng gửi xe rồi, chưa có tư cách được đứng trước mặt mình.
Rác rưởi thôi. Cút

Hạng D
29/11/06
3.955
10.126
113
Chắc tại anh không trả công xứng đáng cho thầu đó :rolleyes:
Gì kỳ? Hợp đồng giá bao nhiêu em trả đúng bấy nhiêu, ko chậm 1 ngày. Đổ bê tông đãi nhậu, lâu lâu T7 đãi nhậu, trung thu có quà.... vậy còn trả gì xứng đáng hơn nữa? He he ho ho....

• Like
  • Haha
Reactions: btpaul and daithang
Hạng B1
23/2/11
55
2.636
83
Em xin chia sẻ một cách rất đơn giản để check máy lạnh nhà các anh chị. E ko chuyên, chỉ do quan sát thôi!
Dâm cụ cần có : ampe kìm , là thiết bị đo cường độ dòng điện bằng cách kẹp trên 1 dây đơn của thiết bị cần đo .( rẻ lắm, hang TQ chỉ bằng tiền mua thùng 333 thôi)
Các anh đo khi máy lạnh hoạt động chuẩn thì
1, đối với máy non - inverter , chỉ số trên ampe kế khi cục nóng bắt đầu chạy phải xấp xỉ chỉ số in trên tem máy .
Vd cục nóng nó ghi 6A thì đồng hồ cũng phải trên loanh quanh tí là đẹp.
2. Máy inverter thì số ampe tăng dần dần đến max như dòng điện ghi trên máy . Khi phòng đạt đủ độ lạnh thì giảm nhiều.
Vd em đo máy 1 ngựa nhà e chạy max 5A. Lúc đạt ngưỡng cài đặt , máy duy trì chạy có 1,5 đến 2A .

Cái chỉ số dòng điện đo thực tế và dòng điện danh định in trên máy sẽ nói nhiều điều. Máy chạy chuẩn ko, thiếu ga, máy ko đủ công suất, phòng ko đủ cách nhiệt...
Các a chuyên môn cho ý kiến!

Hạng B2
27/9/19
239
7.458
93
45
Đọc thớt này mới vỡ ra nhiều điều.
Em xây nhà, ngay từ trước lúc xây, em đã dự tính sẽ "bố trí" cục nóng máy lạnh phía ngoài balcon (lan can) cho phòng trước và treo bên ngoài vách tường sau nhà cho phòng sau để đi ống đồng. Mục đích lúc đó trong đầu chỉ nghĩ là đi vậy cho ngắn, đỡ tốn tiền ống đồng thôi. Cung cấp và đi ống đồng là tay thợ quen, đã làm điện lạnh cho cả dòng họ nhà bên vợ hơn chục năm nay nên được tin tưởng.
Đển khi đi thực tế thì tay thợ ống đồng đến, có tay thầu và tay làm cửa nhôm kính (3 tay này ko quen nhau, do bên em kêu) cùng vợ chồng em. Em thì vẫn bảo lưu ý là đi ống đồng xuyên tường như cũ, còn 3 tay kia nói đưa lên sân thượng cho đẹp chứ thời đại này ai để cục nóng phía trước nhà nữa?! Em nói xa quá máy lạnh sẽ ko mát. 3 Tay đó nói đảm bảo mát, vì thấy nhiều nhà đi rồi. Em kêu đo thử thì cái xa nhất là 26m từ sân thượng xuống tầng trệt! còn lại là 23m, 20m, 16-17m, 9m... (độ dài ống đồng giảm theo từng tầng). Tay thợ điện lạnh nói ống dài sẽ bơm thêm ga và xài máy lớn (2hp, thay vì 1,5hp, bơm nhiều hơn ga trong máy có sẵn), thì sẽ đảm bảo độ mát.
Em vừa xót tiền ống vừa thấy xa quá sợ ko mát thiệt. Lúc đó vợ em mới nhảy ra hùa theo bọn kia quyết đưa ống vào hộp gen để lên sân thượng! Thế là 4 đánh 1, em đầu hàng!
Vì hết tiền nên em mới chỉ ráp 2 cái máy lạnh 1.5hp ở tầng 2 (ống đồng 16-17m) nhưng cảm giác ko được mát lạnh, chỉ mát mát thôi (muốn thiệt lạnh là ko được).
Vậy, xuống tầng trệt chắc là em thua luôn rồi phải ko các bác?
Đọc thớt này xong thấy "đau" thiệt chứ! vừa tốn tiền mua ống đồng, vừa xài máy lạnh ko được mát!
(Giấy nghiệm thu đo thực tế ống đồng để tính tiền đây ạ).

nhà mình để cục nóng ở độ cao 20m

tầng 1 vẫn mát sun chim

ở khu mình tất cả các nhà đều đặt cục nóng ở tầng 6 hết ( 20m)

a thử ktra lại xem hay thợ ko làm “ bẫy dầu”