Hạng D
23/5/08
2.353
643
113
27
Anh Điền đang đi Vios đó :D:D:D , sao chê Toy dữ vậy

Hạng C
6/4/07
664
3
18
toy đang dần mất thị phần vào tay H-K. đó là sự thật và em nghĩ nếu chính sách giá của toy VN vẫn như cũ thì sẽ còn mất nhiều hơn nữa, đơn giản vì những người trẻ tuổi mua xe bây giờ hầu hết đã chọn dòng H-K vì cả kiểu dáng, an toàn, tiện nghi và chất lượng do họ có suy nghĩ thực dụng hơn.
Xe toy bền thì đã là điều không cần bàn cãi, tuy nhiên điều đó chỉ đúng nhất với dòng toy nhập nguyên chiếc, chất lượng H-K những dòng mới ra là không hề thua kém.
Sắp tới ở phân khúc giá rẻ theo em chắc chắn toy mất yêu thế và sẽ nhường miếng bánh này cho nhà H-K, toy sẽ trụ lại chủ yếu ở phân khúc tầm trung như CAMRY, và các dòng cao cấp hơn. nhà Mer,bim thì cũng chỉ loi nhoi ở mấy dòng giá rẻ của họ ngang tầm camry, còn dòng cao cấp hơn thì Lexus vẫn chiếm ưu thế,
ngoài ra cần phải chú ý, một chiếc xe ở VN muốn là xe của số đông thì ngoài giá rẻ thì sửa chữa phải dễ và phụ tùng thay thế phải nhiều và rẻ hay ít nhất là nhiều và rẻ hơn đối thủ

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/2/11
1.915
23
38
Em thì không chê xe nào cả, em thấy xe nào cũng tốt trừ xe của thằng Trung Quốc ra. Hơn thua nhau làm gì, ra đường thấy bà con mình sử dụng nhiều ôtô là em mừng rồi. Em chỉ mong giá xe ở VN mình rẻ và chất lượng xe tốt hơn nhưng xem chừng rất khó vì các chính sách của xxx, họ chỉ bảo hộ cho nhà sản xuất, đâu có bảo hộ cho người dân. Chính họ còn không thương dân mình thì đừng mong các nhà sản xuất thương phải không mấy bác?
Mời các bác tham khảo thêm:
http://vef.vn/2011-07-03-dac-cach-thue-cho-ford-va-su-mui-long-cua-cac-bo-

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.305
113
Tiếp tục cho vấn đề cuộc cách mạng ngôn ngữ thiết kế. Nếu ai đó hỏi xe hàng cái gì nhanh xuống nhất, ai đó có thể nói máy tã, nước sơn...nhưng tui dám khẳng định cái xe hàng nhanh xuống nhất là lỗi mốt.
Hãy nhìn con Captiva, một hai năm trước thôi, mua Cap phải sắp hàng, chờ dài cổ, bây giờ nhà máy vừa bán Cap vừa khuyến mãi mà ế vẫn hoàn ế. Ko hẳn vì Cap hay hư vặt hay xuống mày mà lý do khá cơ bản là bây giờ nhìn nó í ẹ quá so với mấy em Túc hay Kia gì gì đấy.
Cap đây

Bộ đồ lòng từng làm diên đảo bao người

Và khi có chú em Tucson

Và đây cũng là lý do tại sao mấy anh chạy Cap bây giờ buồn hiu.

Ngược dòng thời gian một chút, lội đến thời điểm con Kia Spectra. Máy 1.5 Kia đưa dòng Spectra nhỏ nhắn để cạnh tranh phân khúc Vios của Toyota, thiết kế đúng kiểu hàng xèng zin

Nội y

Sau khi lột xác với đời vì dòng này gần như mất dạng ở VN

Làm mưa làm gió với nội y

Liệu những cái này có còn nằm trong model mới sau 1 hay 2 năm nữa, hay lúc đó chơi kiểu khác.

Khổ cho những ai vừa mua xong đả lỗi mốt.

Lại mỏi tay

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
Mun nói:
........
Ngược dòng thời gian một chút, lội đến thời điểm con Kia Spectra. Máy 1.5 Kia đưa dòng Spectra nhỏ nhắn để cạnh tranh phân khúc Vios của Toyota, thiết kế đúng kiểu hàng xèng zin

hehe,

và cũng phải công nhận Kia Forte quá đẹp, nhìn không thể chê gì được........

Hạng F
9/8/09
6.395
68.082
113
TFC
xaydungquocgia.com
TOY nói:
Lăn lộn trong OS cũng nhiều năm nay, phải công nhận member Toyota của OS mình hiền thật. Nhà mình mà "bàng môn tả đạo" vào quậy phá từa lưa đến nổi chủ nhà cũng chẳng thèm ghé qua nữa. Anh em tâm huyết thật sự thì chán chả thèm vào commnet, sợ đôi khi phát biểu thì bị hội đồng ngay chính tại box mình, dần dà sân Toy như cái bãi chiến trường. Em cũng thấy lạ là chiếc xe Toyota nó làm giá, nó dỏm, nó chẳng ra gì, nó quái thai...và nhiều cái hằm bà lằng khác nữa thế mà nó cứ làm hao tốn database của diễn đàn.
PS: em chưa chê xe nào khác nghen, kẻo các bác lại cãi nhau.
Đó là vấn đề đó bác! Em cũng từng than phiền với các mod rồi, nhưng đâu cũng vào đấy. Riết rồi toàn các thớt tào lao, cm tào lao. Các thớt nhờ giúp đỡ chả thấy ma nào mò vào, còn thớt vô bổ thì nhao nhao vào! Các thành viên TFC thực thụ hiện giờ chỉ ở trong box TFC là chính, ít khi ra ngoài, vì quá chán!

Có câu "đèn nhà ai nấy rạng", nên mong các bác quá khích trả lại bình yên cho box Toy, chỉ nên lặp các thớt liên quan về kỹ thuật, chia sẻ kinh nghiệm. Em cũng mong các OSPD quản lý box Toy chịu khó dọn dẹp dùm cái, nhà Toy dơ lắm rồi ạ!!!!!!!!

Chê xe thì ok, nhưng chê con người là sự xúc phạm, mà em để ý các bác chê nhiều chưa bao giờ đi off với các chi hội, hoặc dùng nick giả, ko dám dùng nick thật! Quân tử thì chắc ko dùng đến cách đó!

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.305
113
@milk, có thể mục đích của Kia Spectra ra đời lúc đó là như thế, nhưng máy chỉ có 1.5 hay 1.6 thôi bác ạ.
Bây giờ thì Kia Forte ra đời, mục tiêu là cạnh tranh tất, ko chừa chú nào

Hạng F
9/8/09
6.395
68.082
113
TFC
xaydungquocgia.com
dangthu nói:
Em thì không chê xe nào cả, em thấy xe nào cũng tốt trừ xe của thằng Trung Quốc ra. Hơn thua nhau làm gì, ra đường thấy bà con mình sử dụng nhiều ôtô là em mừng rồi. Em chỉ mong giá xe ở VN mình rẻ và chất lượng xe tốt hơn nhưng xem chừng rất khó vì các chính sách của xxx, họ chỉ bảo hộ cho nhà sản xuất, đâu có bảo hộ cho người dân. Chính họ còn không thương dân mình thì đừng mong các nhà sản xuất thương phải không mấy bác?
Mời các bác tham khảo thêm:
http://vef.vn/2011-07-03-dac-cach-thue-cho-ford-va-su-mui-long-cua-cac-bo-
Bác nói chính xác, thật ra mong muốn lớn nhất là giá xe oto tại VN hạ xuống phân nửa là ok l8ám rồi!

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
QuangCruze nói:
nói chung thì ai đi xe gì thì khen xe đó, vì người ta tham khảo và cho là chiếc xe đó tốt, hợp lí thì họ mới mua. Ai đi Toy thì chê xe Hàn hao xăng, bóng bẩy nhưng mau hư (?)... Thậm chí còn chê cả Bim, Mẹc với Au khó sửa chữa, <span style=""color: #ff0000;"">không ''lành'' bằng Toy</span>!? Còn người đi xe hàn (như em) thì không có thiện cảm với Toy vì giá bán cao hơn giá trị, thiết kế bảo thủ già cỗi, option nghèo nàn thì bảo là xe ít hỏng vặt?! (có cái gì đâu mà hỏng!) còn máy móc thì xin lỗi chứ cái Daewoo chạy vài trăm ngàm km chũng chưa phải sửa chữa gì đến máy đâu ạ... Túm lại là ai thích xe nào đi xe đấy, em hạnh phúc khi đi xe hàn vì em thấy thoải mái với cục tiền mình bỏ ra, option nhiều tiện nghi thoải mái... Còn ai đi Toy thì họ cũng hạnh phúc vì mình đã dành dụm mua được chiếc xe hơi, ít hỏng vặt đi cho nó <span style=""color: #ff0000;"">''lành''</span>
Bác QuangCruze lại dùng "lành" để khiêu khích rồi....

Lành hay không thì chỉ có người trong cuộc mới biết được, chính vì thế bác đừng nên khiêu khích người khác chứ.

Hạng B2
14/1/11
160
1
18
63
Vấn đề không mới nhưng dễ gây mâu thuẫn . Tại sao lại cứ phải lăn tăng vì điều đó nhỉ , thích xe gì trong giới hạn tài chính của mình thì mua thôi và nên happy với nó . Đảm bảo là các bác đi xe Hàn hay xe Nhật một khi có điều kiện cũng nâng cấp lên xe Đức , xe Ý à , chẳng qua là không có tiền nên cứ chê ỏng chê ẹo lẫn nhau . Và khi có tiền để mua Mer , Bi hay audi ...thì lúc đó lại chê chiếc xe Hàn hay xe Nhật thuở trước . Các bác thật hợm hĩnh như trẻ con . Thử hỏi các bác , tự nhiên trên trời rơi xuống cho các bác vài trăm ngàn US$ thì lúc đó các bác sẽ mua xe gì ? . Hay gặp cơ hội làm ăn tiền vô như nước thì sẽ mua xe gì ???? Trả lời được tất hiểu , có còn ngồi mà chê qua chê lại không ?