Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Còn nhớ để kéo thắng tay thì chắc hẳn là cũng sẽ buông chân ga ra chứ chẳng để xe nó lao ầm ầm như thế đâu bác ơi. Lúc nó bấn loạn rồi thì nó ko thể xử trí được nữa rồi

1/7/15
49
20
8
30
Theo những gì mình nghe nói về cấu tạo của phanh tay (vì ko phải kĩ sư, chưa mở cái xe ra để nhìn ngắm thế nào) thì phanh tay chỉ giúp khựng khựng lại từng đợt nhẹ nhẹ thôi

Từ thời ngu ngơ La pô lê ông mới lái xe, lúc chạy quên kéo phanh tay, chạy cả mấy km đến chỗ làm ko bị gì, chỉ có xe hay tắt máy lúc ngừng thôi (hoặc do lúc đó thả chân col quá nhiều)

còn bác nào nói về số N thì làm như thế có nguy hiểm ko, dạng như lúc xuống dốc thì vẫn để số ko thả trôi để ghìm máy xe lại, khi đạp ga mạnh là xe chạy tốc 80km/h chẳng hạn, buông chân ra, vẫn còn số thì máy sẽ ghìm được 1 tí, nếu về N thì buông chân ra xe vẫn chạy nhanh ?

mấy cái này ko dám thử vì chạy nhanh mà đột ngột về N hay parking chắc vỡ hộp số quá :|
đang chạy nhanh vẫn về N dc mà bác. E thấy về parking cho vỡ hộp số luôn cũng dc. thay vì để cho chạy vỡ mõm rồi banh xác ngiye6n con thì khỗ

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
bác để D cho xe nó bò trớn rồi kéo 10 cái phanh tay cũng chả xi nhê, phanh tay chỉ tác dụng khi xe đứng yên chứ luc2 chạy nó ko đủ lực,

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: masu002002
Hạng C
16/2/11
993
700
93
hiểu đúng thì là Phanh đỗ xe, quen mồm gọi là thắng tay, nhiều xe giờ dùng chân để đạp cái phanh này. Nếu khẩn cấp mà kéo phanh này thì lại thành Drift.

• Like
Hạng B2
29/5/15
177
150
43
29
Trong trường hợp khẩn cấp mà biết sử dụng phanh tay thì cũng giảm được rủi ro đáng kế đó bác. Em có lần thấy một bác tài lâu năm sử dụng nó khi có trường hợp khẩn cấp xảy ra.

Tập Lái
24/11/15
23
13
3
40
Có bác nào biết lý do sao người ta không làm chân ga bên trái, chân thắng bên phải không nhỉ? Làm vậy có lỡ đạp chân ga thì vẫn còn ách để xử lý?

• Like
Hạng D
4/2/08
4.573
6.439
113
TPHCM
Có bác nào biết lý do sao người ta không làm chân ga bên trái, chân thắng bên phải không nhỉ? Làm vậy có lỡ đạp chân ga thì vẫn còn ách để xử lý?

bộ não có người không điều khiển 2 chân 1 lúc được đâu bác... bác thử cách này: nghĩ trong đầu tay trái sẽ quay trước ra sau, tay phải quay sau ra trước... và bác làm thử xem có làm được vậy kg