Hạng D
16/11/09
1.980
590
113
Khi em lái xe chạy qua vũng nước to chút, nước bắn lên kính lái rất nhiều. Nếu chạy khoảng 50km/h + qua vũng nước to, có khi nước trùm kín kính lái luôn.

Chạy trên đường gặp chuyện này ghê quá! Các bác cho em xin giải thích và cách khắc phục nhé.

Cảm ơn nhiều!

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Khi em lái xe chạy qua vũng nước to chút, nước bắn lên kính lái rất nhiều. Nếu chạy khoảng 50km/h + qua vũng nước to, có khi nước trùm kín kính lái luôn.

Chạy trên đường gặp chuyện này ghê quá! Các bác cho em xin giải thích và cách khắc phục nhé.

Cảm ơn nhiều!
Khó hiểu nhỉ, gió máy thế nào bác, xe ngược chiều??

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Nhìn kính hậu xem phía sau, liếc qua gương phải xem có xe không, giảm ga, tránh vũng nước là được rồi bác.

Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Bác ngồi ôtô bị nước văng kính lái bác còn khó chịu. Còn mấy người đi xe máy xui xẻo đi gần bác chắc ướt từ đầu tới đít. Bác nên chạy chậm lại khi qua vũng nước nghen .
Sao bác biết bác chủ phi qua vũng nc gần người đi xe máy nhỉ?

Hạng D
19/10/06
2.225
12.295
113

Cảm ơn nhiều!

ps hay bị vụ này, chế cái miếng nhựa nhỏ phía trước chắc đỡ

• Like
Reactions: VuaBuoi.vn
Hạng B2
24/10/15
166
191
43
52
Tại sao SUV chạy qua vũng nước bị nước văng lên kính lái?
Bác cắt 2 miếng cao su làm cái chắn bùn cho 2 bánh sau, dùbg silicon dán cũng đc, xe em cắt 2 miếng chắn bùn cho bánh sau, ko những kính lái, mà kính sau củbg đỡ bị. Bắc thử đi xe máy trời mưa đường bẩn về là cái lưng bẩn hết

Hạng B1
1/1/08
60
74
18

Cảm ơn nhiều!
Là do khi 2 bánh xe trước đi vào vũng nước sẽ làm nước bắn tung tóe lên, nước bắn lên cả phía trước đầu xe. Xe lại đang lao nhanh về phía trước nữa nên sau đó "hốt" luôn phần nước này, nguyên phần nước bị bắn lên đó ập vào kính lái. Đó cũng là lý do tại sao chỉ khi xe chạy nhanh mới bị còn chậm thì lại không bị.
Muốn khắc phục triệt để theo em chỉ có cách là dời 2 bánh trước càng cách xa mũi xe càng tốt (mà cách này coi bộ khó quá nên bỏ qua:3dcuoi:)
Kinh nghiệm của em là thấy vũng nước thì chạy chậm lại, vừa hạn chế bắn nước ra bên hông vừa không bị nước ập kính :)

Hạng B2
22/2/13
139
218
43
em cũng có lần bị giống bác, chạy Terios QL51 trời tối mới mưa lớn xong rồi mưa nhỏ, mặt đường bóng nước nên không biết có vũng nước, chạy cái vèo qua vũng nước sâu, nước văng mờ kính lái không thấy phía trước khoảng vài giây gạt nước gạt xong, may mà phía trước không có xe hoặc giao lộ.

Hạng D
16/11/09
1.980
590
113
Nhiều bác không thông cảm, nhận xét nặng quá. Em đang hỏi về việc bị nước "dội" vào kính lái xe mình.

Ví dụ, khi em chạy xe trên cao tốc, trời mưa, rất hay gặp trường hợp bị nước dưới đường, do xe mình làm bắn lên, rồi "dội" vào kính lái. Mất khoảng 1-2 giây thì gạt hết, nhưng như thế là rất nguy hiểm.

Trước đây, bên hội MIT có bác tư vấn lắp tấm chắn nhỏ phía trước hai bánh trước - như xe Fortuner được trang bị. Nếu đây đúng là "thuốc" (bác sukhoi247 cũng đề cập), thì làm sao kiếm được miếng nhựa như vậy cho Ford Everest?