Em nên mua xe nào?

• Mitsubishi Xpander (Mới)

Bình chọn: 48 50,5%
  • Kia Sorento (Cũ)

Bình chọn: 47 49,5%

• Total voters
    95
Hạng C
16/4/13
539
391
63
Em dành được 700, kỳ cũng phân vân Xpander mới hay Sorento cũ 2016-2017 rất khó chọn, cuối cùng em vay thêm bank lấy Outlander Pre 2.0 xong

Hạng B1
12/7/17
50
78
28
34
Em thì thấy như này. Cụ nên chọn Xpander. Nó là xe mới, phân hạng thấp hơn tuy nhiên lại rộng rãi, tiết kiệm hơn, và quan trọng phân hạng thấp thì chi phí bảo dưỡng, sửa chữa cũng thấp hơn, chi phí vận hành cũng thấp hơn, nó phù hợp với tài chính của cụ. Mà cụ lại đc đi con xe mới thì nên mua. Tất nhiên là so sánh Xpan với Sò thì ko có cửa tuy nhiên Xpan phù hợp với tiêu chí của cụ hơn. Em chạy Pajero Sport em biết. Xe to thay bộ lốp cũng mất toi 20tr, trong khi xe nhỏ bộ lốp chưa đến 10tr. Bảo dưỡng định kỳ cũng tốn tiền hơn, phụ tùng thay thế cũng nhiều tiền hơn. Nếu cùng máy xăng thì con Sò 2.4 nó chén gấp rưỡi, thậm chí gấp đôi X 1.5. Tiền mình ít thì chơi xe nhỏ thôi cụ à. Xe có thể mua được nhưng nuôi được hay ko lại là một v.đề còn đau đầu hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/11/10
3.968
56.261
113
Sò hơn con Xpander đến 2 - 3 bậc! Chỉ sợ không có giá đó.

Tập Lái
22/5/12
17
10
3
Lần đầu mua xe em nghĩ bác nên chọn xpander. E nghĩ xpander đáp ứng đủ nhu cầu của bác. Sò cũ tuy hay nhưng bác chưa có kinh nghiệm sửa chữa, rất là đau đầu đó bác, chúc bác tìm đc xe như ý

Hạng B1
15/3/19
50
36
18
30
Bác chủ hỏi khó , mỗi người 1 sở thik khác nhau , người thik xe mới đỡ rủi ro dù là xe cấp thấp hơn , người thik xe cũ bán đỡ lỗ . Thôi bác thik con nào thì múc chứ nói cái j hơn cái j thì vô cùng , cãi nhau cả ngày ko ra đc quyết định
Dạ, e cũng thấy khó quá nên mới tham khảo ý kiến của ae trên đây đó ạ. Chứ thích thì e thích cả 2 rồi, mỗi cái 5/5 mới khó đó chứ :))

Hạng B1
15/3/19
50
36
18
30
Đợt mưa năm ngoái hai ông bạn lấy hai con Sò, mưa một phát xe ngập đụng nóc. Một ông hết 300 1 ông hết 250 mà bảo hiểm lo hết. Nếu ok quen biết thì chơi, kg thì cứ mới mà tán cho nó yên tâm.
ở Sài Gòn luôn hả bác @@

Hạng B1
15/3/19
50
36
18
30
Nếu chỉ chọn 1 trong hai con này thì Xpander là sự lựa chọn hợp lý. Vì bác sẽ không phải nhức đầu vụ chăm xe trong vòng 3 năm. Xe cũ 4-5 năm là bắt đầu phải thay linh tinh các kiểu rồi. Chạy xe mới rảnh đầu nghĩ việc khác. Sau khi lái xe 1-2 năm là bác có nhiều kinh nghiệm rồi, đã biết cần những option nào, lúc này thì bác tự quyết chọn xe luôn mà không cần lên đây hỏi.
Yếu tố ảnh hưởng lớn nhất đến chạy xe an toàn là Tài Xế. Nên bác cần vừa chạy vừa tự đào tạo bản thân các kỹ năng cần thiết. Các tính năng an toàn của xe vẫn xếp sau tài xế, nên bác không phải lo lắng khi chạy Xpander.
Cảm ơn góp ý của bác :D

Hạng B1
15/3/19
50
36
18
30
Nếu bác chủ thắc mắc giữa hai con này (một mới và một cũ) cái nào đẳng cấp hơn chạy sướng hơn, an toàn hơn ,tiện nghi hơn...thì khỏi bàn cãi vì Sò ở một phân khuc khác so với XP. Nhưng bác là người mua xe lần đầu, chưa am hiểu về xe và nhất là kiểm tra xe cũ thì cứ ra Mit làm con mới cho chắc cú, vì xui mua nhầm con xe cũ ko rõ nguồn gốc tiền sử dính phốt gì rồi thì ân hận, mất vui, không khí ngột ngạt, gia đình bất hòa, khu phố bất an, xã hội thêm gánh nặng...nội ngoại hai bên ko nhìn mặt .. :D
Tình hình căng quá bác nhỉ :))

Hạng B1
15/3/19
50
36
18
30
Sorento máy dầu nhé bác, đừng có ngại xe cũ, cứ vào mấy salon uy tín là khỏi lo. Trước em mua con avante cũ đời 2012 trong một salon uy tín tại Thủ Đức, họ chăm sóc xe tận răng trước khi giao, giá cũng không cao hơn bên ngoài là bao. Bác cũng đừng có ngại xe Hàn cũ, em đi rồi em biết, lúc em nhận xe ODO 95.000km rồi, mang về đi gần cả năm nay có thấy hư hỏng gì đâu. Lần gọi là hỏng vặt duy nhất là bị lỏng jack cắm bi gầm, mang ra garage xử lý, thiệt hại hết... 50.000đ, hết!
XPander nhìn chung tốt, bền, nhưng nó nhỏ quá, máy cũng yếu hơn Sorento, đi ít người thì ổn, nhưng nếu đi đủ 7 người thì không bằng được Sorento đâu.
Salon nào thế bác? Em sợ nhất khoản xe cũ là hỏng vặt thôi với check xe. Mua về có gì bà cả lại càu nhàu là bị thuốc, mặc dù mua xe mới cũng có thể hư nhưng sẽ đỡ bị nói hơn :D
Như Xpander mấy nay trên group thấy ae chia sẻ đang bị xì dầu ở phuộc, nhiều người bị lắm, k biết giải quyết sao rồi. Nếu mà mua xe cũ mà bị tình trạng như vậy, kiểu gì cũng ăn ngủ không yên :D