Hạng D
8/2/17
1.111
1.712
113
36
otosaigon-kia-seltos-luxury-7-jpg.2269584

os-toyota-corolla-cross-6-jpg.2279818

otosaigon-suzuki-xl7-12-jpg.2258716

Em ở Đồng Xoài, Bình Phước, 8x nên không quan trọng thương hiệu Nhật Hàn, giữ giá...Tàu ngầm đã lâu, hôm nay nhờ các bác tư vấn giúp tầm 800 triệu thì nên mua xe nào trong các lựa chọn sau. Một là sedan hạng B tầm giá thấp như Soluto Luxury, Attrage CVT lăn bánh dưới 500, còn lại để dành làm việc khác. Hai là chân dài hơn như Xpander AT, XL7, Kona ĐB, Seltos Pre, Corolla Cross G. Đánh giá chủ quan của em về các dòng xe này như sau:
- Soluto Luxury
+ Ưu: được giảm 50% thuế, trang bị an toàn và máy mạnh hơn Attrage.
+ Nhược: hao xăng hơn, điều hòa cơ, ăng ten thường, nội thất xấu hơn.
- Attrage CVT
+ Ưu: được hãng giảm 50% thuế, tiết kiệm xăng hơn, điều hòa tự động.
+ Nhược: tay nắm cửa đời cổ, bảo trì đắt hơn, máy CVT.
- Xpander AT:
+ Ưu: được giảm 50% thuế, 7 chỗ giá rẻ, trang bị đầy đủ hơn XL7.
+ Nhược: không biết phốt phuộc yếu đã được khắc phục trên bản 2020 chưa, bảo trì đắt, tự động 4 cấp.
- XL7
+ Ưu: cảm nhận riêng đẹp hơn Xpander, cũng 7 chỗ giá rẻ, điều hòa tự động (so với Xpander).
+ Nhược: không được giảm 50% thuế, không có ga tự động, bảo trì đắt, tự động 4 cấp.
- Kona ĐB
+ Ưu: được giảm 50% thuế, máy mạnh nhất trong nhóm (Kona, Seltos, CC), trang bị cũng tốt nhất, bảo trì rẻ, có showroom ở tỉnh.
+ Nhược: xấu nhất trong nhóm, không gian nội thất cũng chật nhất, không có cửa gió điều hòa sau, ăng ten thường.
- Seltos Pre 1.6
+ Ưu: được giảm 50% thuế, đẹp nhất trong nhóm, bảo trì rẻ, có showroom ở tỉnh.
+ Nhược: chưa sờ được ở tỉnh vì xe mới ra mắt, nghe đồn không còn nhận cọc bản 1.6 hút khí tự nhiên, em thích con này máy 2.0 như Kona hơn, Thaco mang về VN cắt nhiều quá.
- Corolla Cross G
+ Ưu: to nhất trong nhóm, không gian nội thất rộng rãi, trang bị an toàn tuy là bản thấp nhất nhưng lại hơn cả Seltos, tương đương Kona ĐB, bảo trì rẻ.
+ Nhược: không được giảm 50% thuế, chưa sờ được ở tỉnh vì xe mới ra mắt, không có showroom ở tỉnh, đèn halogen thông thường.

Các bác sale ghé qua thì inbox giá xe tốt nhất cho em với nhé, có thể em sẽ chốt trong vòng 1,2 tháng tới! Thanks các bác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
31/10/19
136
162
43
41
Mình cũng lăn tăn hệt bạn, mới đầu chọn con Seltos Lux nhưng xem lại option chán quá nên lên luôn con Seltos Pre 1.4 Turbo (Con pre 1.6 hút khí đại lý không nhận cọc nữa).

• Like
Reactions: phamminh05
Hạng B2
9/8/15
191
181
43
Trên đây thì chỉ lựa chọn giữa 2 con mới nhất thôi bác. Seltos thì trẻ đẹp nhất là giàn đèn full led rất kết. Động cơ thì ưng 1.4 turbo hơn vì bản 1.6 là đem bên con cerato qua. Óp sần đủ xài. Con cross thì to rộng hơn nhưng chọn bản G thì giàn đèn halogen rất chán. Động cơ 1.8 củ. Bản cao thì giá cũng chát. Thời điểm này thì cứ từ từ khi nào đại lý có xe thì mình ra sờ cho chắc. Vài ý với bác. Mình cũng 8x ở PL đây.

• Like
Reactions: phamminh05
Hạng D
8/2/17
1.111
1.712
113
36
Trên đây thì chỉ lựa chọn giữa 2 con mới nhất thôi bác. Seltos thì trẻ đẹp nhất là giàn đèn full led rất kết. Động cơ thì ưng 1.4 turbo hơn vì bản 1.6 là đem bên con cerato qua. Óp sần đủ xài. Con cross thì to rộng hơn nhưng chọn bản G thì giàn đèn halogen rất chán. Động cơ 1.8 củ. Bản cao thì giá cũng chát. Thời điểm này thì cứ từ từ khi nào đại lý có xe thì mình ra sờ cho chắc. Vài ý với bác. Mình cũng 8x ở PL đây.
Nhìn nick đoán bác ở BP luôn,kaka! Mình cũng đợi đến tháng ngâu xem sao. Con Seltos thì giờ chỉ còn turbo sợ không bền bằng hút khí tự nhiên, với lại Thaco ăn dày cắt nhiều quá! Tính ra giá con 1.4 Pre cũng bằng CC bản G rồi, nhưng option an toàn thì thua. Con CC G đó vụ đèn halogen thì mình thấy cũng không vấn đề lớn lắm, chủ yếu chạy ban ngày mà, có điều ở BP chưa có showroom và không được hưởng 50% trước bạ. Tình hình này có khi chuyển xuống sedan dùng tạm Attrage hoặc Soluto thật, đều được giảm 50% trước bạ (của hãng hoặc nhà nước) :D

• Like
Reactions: Anh Huy BP
Hạng D
8/2/17
1.111
1.712
113
36
Mình cũng lăn tăn hệt bạn, mới đầu chọn con Seltos Lux nhưng xem lại option chán quá nên lên luôn con Seltos Pre 1.4 Turbo (Con pre 1.6 hút khí đại lý không nhận cọc nữa).
Mình nghĩ vài tháng nữa có khi Thaco sẽ giảm bản Pre, chứ Seltos Pre cũng tương đương CC bản G, có cái hơn có cái thua, giá lại bằng nhau, chỉ hơn được mỗi 50% thuế.

Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Nhiều anh rất rảnh, tự mình đã liệt kê ra hết ưu nhược điểm của từng chiếc xe mình đang nhắm đến, mà vẫn ko thể tự mình đưa ra quyết định, đem lên mạng - cái nơi 9 người 10 ý để hỏi ?
Viết nguyên cái bài dài thòng chứng tỏ anh đã nghiên cứu rất kỹ, tưởng sao cuối cùng vẫn ko biết mua cái gì cho mình và gia đình, quá thiếu chính kiến.
Đem 800tr đi gởi ngân hàng đi anh, chả có con xe nào trên đời này toàn diện đâu.

Hạng D
8/2/17
1.111
1.712
113
36
Nhiều anh rất rảnh, tự mình đã liệt kê ra hết ưu nhược điểm của từng chiếc xe mình đang nhắm đến, mà vẫn ko thể tự mình đưa ra quyết định, đem lên mạng - cái nơi 9 người 10 ý để hỏi ?
Viết nguyên cái bài dài thòng chứng tỏ anh đã nghiên cứu rất kỹ, tưởng sao cuối cùng vẫn ko biết mua cái gì cho mình và gia đình, quá thiếu chính kiến.
Đem 800tr đi gởi ngân hàng đi anh, chả có con xe nào trên đời này toàn diện đâu.
Chiếc xe là cả 1 tài sản lớn, chứ có phải bó rau đâu mà không suy xét kĩ trước khi mua. Chưa kể tôi không có kinh nghiệm thực tế, nên mới lên đây hỏi mọi người. Nếu bác không tư vấn giúp thì đừng quan tâm và vô thread này trả lời như vậy.

• Haha
Reactions: DMG
Hạng D
8/2/17
1.111
1.712
113
36
  • Like
Reactions: Chul_lee
Hạng C
3/12/19
723
1.939
93
Đồng nai
phân tích như 1 nhà bác học về xe, cuối cùng k biết mình cần j hả bác :D