Hạng D
2/10/10
1.081
41
48
Hì. Mình có nói nó bệnh đâu hè. Cái hay ấy chứ. Đôi gấp, đãng trí mình vẫn quên trả về N hoặc P. Cái kiểu như xe 2 B tay ga ấy, không bóp phanh ko đề máy được trừ phi dùng remote.

Tập Lái
6/10/10
32
1
8
Xuanque nói:
Hì. Mình có nói nó bệnh đâu hè. Cái hay ấy chứ. Đôi gấp, đãng trí mình vẫn quên trả về N hoặc P. Cái kiểu như xe 2 B tay ga ấy, không bóp phanh ko đề máy được trừ phi dùng remote.

bác có thấy chữ "bệnh" em để trong ngoặc kép ko? ^^

Hạng B1
12/8/07
75
5
18
Xe nhập thế nào em không biêt, nhưng TH Sport thì chắc chắn không tự khoá dù đạt tốc độ bao nhiêu, cũng ko tự mở khi bác tắt khoá điện và rút chìa.

Trường hợp của bà cả nhà bác bác giống trường hợp của bà cả nhà em, là khi các bà tắt máy và rút chìa, ngón tay các bà đã vô tình bấm vào nút điều khiển trên chìa khoá, nên lock sẽ mở ra theo điều khiển chứ ko phải tự động.

Còn có 1 trường hợp nữa của bà cả nhà em em chia sẻ để các bác tránh cho bà cả nhà các bác:
- Vì xe không khoá tự động, nên trước khi xuống xe, bà thò tay tắt khoá điện vô tình bấm phải nút lock rồi bà phàn nàn tại sao xe em tự nhiên nó lock lại
- Thản nhiên rút chìa khoá, rồi dùng tay rút chốt cửa để xuống xe
- Hệ thống chống trộm lập tức kêu inh ỏi, đèn nháy ầm ĩ, bà hoảng quá gọi điện cho em báo xe bị điên.
- Đóng cửa lại, dùng điều khiển từ xa unlock và lock lại là ok.

Tình huống này giống hệt kịch bản xe bị ăn trộm, đó là khi ta xuống xe, dùng điều khiển đóng cửa lại, rồi xe bị thò tay từ ngoài vào mở chốt. (các bác muốn test thử thì mở cửa kính, khóa lại bằng điều khiển từ xa, rồi thò tay qua cửa kính mở chốt bên trong, biết ngay hệ thống chống trộm có hoạt động ko).

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
Nếu bác nào thích vụ Lock/Unlock tự động có 2 lựa chọn:

1- Mua bộ mạch điều khiển của bác Jungle (550k) sẽ tự động lock khi đạt tốc độc quy định và unlock khi số về P hoặc tắt máy rút chìa.

2- Gắn bộ chống trộm có sẵn (hàng Tung Cửa) với giá 700k, leo lên xe đề máy đạp thắng là lock, dừng xe tắt máy là tự động unlock. (Bộ này em đang xài).

Dạo này đạo chích hơi nhiều và hay có trò mở cửa xe chôm đồ khi mình dừng đèn đỏ nên em gắn bộ auto lock cho chắc cú vì em cũng xém đi toi con laptop + e71 khi đang dừng đèn tại ngã tư rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Dragontu78 nói:
Nếu bác nào thích vụ Lock/Unlock tự động có 2 lựa chọn:

1- Mua bộ mạch điều khiển của bác Jungle (550k) sẽ tự động lock khi đạt tốc độc quy định và unlock khi số về P hoặc tắt máy rút chìa.

2- Gắn bộ chống trộm có sẵn (hàng Tung Cửa) với giá 700k, leo lên xe đề máy đạp thắng là lock, dừng xe tắt máy là tự động unlock. (Bộ này em đang xài).

Dạo này đạo chích hơi nhiều và hay có trò mở cửa xe chôm đồ khi mình dừng đèn đỏ nên em gắn bộ auto lock cho chắc cú vì em cũng xém đi toi con laptop + e71 khi đang dừng đèn tại ngã tư rồi.

Hihi, cái vụ lên xe đạp thắng Lock cửa dễ ợt, chỉ cần một cái relay duy nhất là xong, nhưng cái đó amateur không pro, muốn pro như xe xịn thì phải là auto hoàn toàn mới đúng.

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Bộ auto lock của bác Rừng thì cực cool luôn :D
Bác Rừng nghiên cứu vụ lên kính 1 chạm, tự đảo chiều khi gặp vật cản luôn đi :)

Hạng B2
9/10/04
171
6
18
63
GreatNam nói:
Xe nhập thế nào em không biêt, nhưng TH Sport thì chắc chắn không tự khoá dù đạt tốc độ bao nhiêu, cũng ko tự mở khi bác tắt khoá điện và rút chìa.

Trường hợp của bà cả nhà bác bác giống trường hợp của bà cả nhà em, là khi các bà tắt máy và rút chìa, ngón tay các bà đã vô tình bấm vào nút điều khiển trên chìa khoá, nên lock sẽ mở ra theo điều khiển chứ ko phải tự động.

Còn có 1 trường hợp nữa của bà cả nhà em em chia sẻ để các bác tránh cho bà cả nhà các bác:
- Vì xe không khoá tự động, nên trước khi xuống xe, bà thò tay tắt khoá điện vô tình bấm phải nút lock rồi bà phàn nàn tại sao xe em tự nhiên nó lock lại
- Thản nhiên rút chìa khoá, rồi dùng tay rút chốt cửa để xuống xe
- Hệ thống chống trộm lập tức kêu inh ỏi, đèn nháy ầm ĩ, bà hoảng quá gọi điện cho em báo xe bị điên.
- Đóng cửa lại, dùng điều khiển từ xa unlock và lock lại là ok.

Tình huống này giống hệt kịch bản xe bị ăn trộm, đó là khi ta xuống xe, dùng điều khiển đóng cửa lại, rồi xe bị thò tay từ ngoài vào mở chốt. (các bác muốn test thử thì mở cửa kính, khóa lại bằng điều khiển từ xa, rồi thò tay qua cửa kính mở chốt bên trong, biết ngay hệ thống chống trộm có hoạt động ko).
Tôi có chuột bạch thử thì thấy nếu không lock bằng tay mà để chạy đến 40Km/g thì cửa tự động clock, sau đó tắt máy ,rút chìa, cửa sẽ tự động mở chốt bác à. Nếu lock bằng tay thì không tự động mở chốt khi tắt máy ,rút chìa. KM nhập là vậy đó bác.

Hạng D
19/9/08
1.707
188
63
Thì ngay từ đầu em đã nói thế rồi mà bác

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
jungle nói:
Tizma nói:
Cám ơn bác nhiều, thì ra vậy, tự động trước thì tự động sau luôn, mà tính năng đến 40Km/h hơi khó cho đường phố VN bác hả?

Bác muốn thì gắn bộ auto lock cửa của em, đến 15km/h là lock rồi, tắt máy cũng unlock luôn hoặc kéo thắng tay cũng unlock(ngừng xe mới cho unlock), cảnh báo quên thắng tay khi xe đạt 5km/h, cảnh báo tốc độ 53-55, 83-85, 103-105.

Em đọc đến bài trên là em nghĩ ngay đến bác Rừng già, ngay chóc là comment sau đó là của bác í
:D

Hạng D
2/10/10
1.081
41
48
Bữa nào qua bác Jungle để gắn bộ lock này đây. hehehe