Hạng B2
10/8/09
405
67
28
1. kéo thắng tay, đệm tí ga, nhả côn từ từ thấy xe muốn trườn lên thì thả thắng tay ra.
2. dùng thắng chân thì nhả côn từ từ, khi thấy xe có cảm giác rùng rùng chuyển động thì bỏ chân thắng sang ga, đệm tí ga lên rồi đi.

Hạng D
11/8/10
1.419
1.760
113
52
ấp Gò té, 03-Xóm Nhà Lá
vuhoang8x nói:
lnson nói:
Bác đổi Fiesta mà đi, có hỗ trợ khởi hành giữa dốc đó, giá rẻ hơn Yaris :D
Focus gắn thêm được không bác.:D
Sao bác hỏi thế ? phải có đủ thứ từ bộ xử lý đến ....đến cuối cùng là cái thắng, đâu phải là 1 option muốn gắn thêm là gắn đâu bác. Cửa sổ trời thì có thể gắn chứ cái này thì thay luôn bộ đồ lòng :D
@caonhanhuyenvo : xài thắng tay là cái cơ bản, cần xử dụng thành thạo chứ sao bỏ hả bác ? chắc bỏ là để dễ thi thôi. Bác tưởng tượng bác lái xe tải chở nặng, dừng giữa dốc
mà không cần hỗ trợ thắng tay thì cũng hơi mệt à nghen :D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
vimaru511 nói:
1. kéo thắng tay, đệm tí ga, nhả côn từ từ thấy xe muốn trườn lên thì thả thắng tay ra.
2. dùng thắng chân thì nhả côn từ từ, khi thấy xe có cảm giác rùng rùng chuyển động thì bỏ chân thắng sang ga, đệm tí ga lên rồi đi.
Trình tự đơn giản ..và dể dàng tụt dốc...nếu con CC ở trên xe. Nếu thắng tay tèo, thì thao tác chuyển từ pedal thắng sang ga không đơn giản. Với cách cùng đạp chân phải hai pedal...là xong.

Last edited by a moderator:
Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
Mui Tran nói:
Còn nếu xe số tự động thì làm sao?
Số tự động làm gì có chuyện tắc máy giữa dốc trừ khi bác hết xăng.

Hạng B1
5/4/07
78
10
0
vuhoang8x nói:
Em muốn chia sẽ kinh nghiệm với mấy bác mới lấy bằng lái cho xom tụ O.S.
Hôm vừa rồi em đi dự đám cưới ở nhà hàng Đông Phương 3 (đường Lũy Bán Bích). Bãi đậu xe ở dưới tầng hầm. Lúc mới cho xe vào thấy cái dốc hơi cao (>=45*). Lúc lấy xe ra thì thôi ôi tắt máy giữa dốc (đây là lần đầu tiên em để xe trong tầng hầm :)).
Em đề 1 phát. À áp dụng bài dừng xe giữa dốc đây. Đạp thắng, nhả 1/2 côn. Thấy vòng tua máy không ổn. Hay bây giờ lùi xuống dốc rồi làm lại. Ngay lúc đó chú dữ xe chạy lại hỏi có cần chú í đẩy phụ không (híc, xe 1,3 tấn....).
Quyết định không lùi. Nhớ lại kinh nghiệm của mấy bác O.S. Thắng chân, Kéo thắng tay, nhả 1/2 côn, chân thắng chuyển wa đạp nhẹ ga, thấy xe bắt đầu trườn tới thả thắng tay, nới nhẹ ga 1 tí --> Vượt qua dốc nhẹ nhàng.

P/s: Nếu bác nào đi nhà hàng này thì đi 2 bánh cho khỏe. đầu đường và cuối đường đều bị chặn. Em phải chạy mấy vòng mới vô tới cái nhà hàng.
Năm ngoái em em mượn con Altis số sàng của gia đinh đi ăn cưới ở chung cư H2, trời mưa chui nhầm xuống hầm xe máy, xuống 1/2 dốc, bác bảo vệ nhất quyết không cho xuống nữa vì ngay cuối dốc có 1 đống xà bần + với xe máy để kín rồi, e phải de ngược từ giữa dốc lên, đằng sau thì xe máy bấm còi inh ỏi, de lên được tới trên e muốn về luôn không muốn ăn cưới nữa hehe, học trong trường chỉ có dừng xe giữa dốc rồi tiến lên chứ chẳng có ai day mình de ngược lên dốc cả!

Đảng viên
18/5/10
2.293
77.023
113
Mui Tran nói:
Còn nếu xe số tự động thì làm sao?

Số tự động ít khi tắt máy khi đang đạp ga lắm bác (leo dốc là phải đạp ga rồi đúng không?

Hạng D
3/5/07
1.958
521
113
Xe sau đổi sang tự động đi bác, ko cần để ý tới số, côn, còn thời gian cho việc ngắm...:D

Hạng B2
9/10/10
156
2
18
49
Năm ngoái em em mượn con Altis số sàng của gia đinh đi ăn cưới ở chung cư H2, trời mưa chui nhầm xuống hầm xe máy, xuống 1/2 dốc, bác bảo vệ nhất quyết không cho xuống nữa vì ngay cuối dốc có 1 đống xà bần + với xe máy để kín rồi, e phải de ngược từ giữa dốc lên, đằng sau thì xe máy bấm còi inh ỏi, de lên được tới trên e muốn về luôn không muốn ăn cưới nữa hehe, học trong trường chỉ có dừng xe giữa dốc rồi tiến lên chứ chẳng có ai day mình de ngược lên dốc cả!
[/quote]

Chia sẻ với bác