Hạng C
11/2/13
556
548
93
cat lai
Bài học mắm phú quốc, cafe trung nguyên... Vẫn có nhiều kẻ bị lừa. Hãy cảnh giác tq và phải học thật nhiều. Tàu thâm mà. Cha ông ta đã từng dặn rồi.

Hạng D
11/3/14
2.785
2.919
113
Bình Dương
Nhưng nó làm đúng luật mà các bác , lỗi do các thương hiệu đó không dự trù được sự phát triển hay gì lý do gì đó lại không lo đi đăng ký độc quyền tại những thị trường tiềm năng trước, giờ bị giành đăng ký trước rồi thi chỉ có cách thương lượng mua lại thôi
Cách kiếm tiền này tuy đê tiện nhưng hợp pháp phải không các bác ??
Anh nói vậy là ai sai rồi , anh ko đọc kỹ hả ... Tụi TQ nó khôn nó đoán trước chuyện nên gài tụi nước ngoài đầu tư ... Rõ ràng cty nước ngoài nào cũng đã tạo thương hiệu trước nó 5-6 năm , nó biết đc thương hiệu đó rồi cố ý tạo thương hiệu giống vậy để chờ cơ hội , chờ cty đó đầu tư vào TQ là phủ đầu kiếm tiền , đây là 1 cái chiêu đã tính sẵn của đám TQ .... Với nước đó là nước là TQ thì làm sao cty nước ngoài biết trước ở đó có thương đó mà đăng ký ? Thữ nghĩ xerm có thằng TQ nào dám qua Mỹ đăng ký độc quyền Tesla ko ? lúc đó thằng đó có nước ăn tên lửa vào đầu liền ....
Theo em là mưu kế tụi nó tính từ trước , ko chừng bên TQ bây giờ nó đã đăng ký hết những thương hiệu độc quyền nổi tiếng của Mỹ rồi cũng ko chừng , và bây giờ chỉ cần ngồi chờ cá cắn câu thôi ... hehe

• Like
Reactions: Ken_block
Hạng D
23/12/10
2.789
26.207
113
Anh nói vậy là ai sai rồi , anh ko đọc kỹ hả ... Tụi TQ nó khôn nó đoán trước chuyện nên gài tụi nước ngoài đầu tư ... Rõ ràng cty nước ngoài nào cũng đã tạo thương hiệu trước nó 5-6 năm , nó biết đc thương hiệu đó rồi cố ý tạo thương hiệu giống vậy để chờ cơ hội , chờ cty đó đầu tư vào TQ là phủ đầu kiếm tiền , đây là 1 cái chiêu đã tính sẵn của đám TQ .... Với nước đó là nước là TQ thì làm sao cty nước ngoài biết trước ở đó có thương đó mà đăng ký ? Thữ nghĩ xerm có thằng TQ nào dám qua Mỹ đăng ký độc quyền Tesla ko ? lúc đó thằng đó có nước ăn tên lửa vào đầu liền ....
Theo em là mưu kế tụi nó tính từ trước , ko chừng bên TQ bây giờ nó đã đăng ký hết những thương hiệu độc quyền nổi tiếng của Mỹ rồi cũng ko chừng , và bây giờ chỉ cần ngồi chờ cá cắn câu thôi ... hehe
Em không phải luật sư nên không rành lắm, nhưng theo em nghĩ ngoại trừ tên thương hiệu mang đặc trưng vùng miền ( như Cafe Buôn Ma Thuộc ) thì có thể kiện, còn bất kỳ thương hiệu nào khi muốn kinh doanh tại một nước nếu không muốn bị tranh chấp thì phải đăng ký thương hiệu độc quyền, không nói đến chuyện trước sau nhưng giả sử bác sáng lập ra một thương hiệu nào đấy trước một thằng tây nào 1 tháng, tự nhiên 1 năm sau nó nhảy vào VN và kinh doanh đúng với thương hiệu bác đã đăng ký độc quyền thì sao ?? ngược lại, mình đem hàng của mình qua nước ngoài cho dù là mình sáng lập ra trước nhưng đụng với một DN địa phương cùng nhãn hiệu đã được đk độc quyền thì coi như thất thế trong cuộc chiến pháp lý. Em đang nói về quan điểm pháp lý nhé, còn cách chơi bẩn me lụm tiền như tụi tàu thì đương nhiên là thâm..
Em nghĩ lỗi do những CEO hay bộ phận chuyên về pháp lý của DN không lường trước được rủi ro khi khơi khơi đem hàng ra nước ngoài, mà cũng có lẽ do họ không phán đoán được sự phát triển của thương hiệu cũng như thị trường ở nước khác nên không lo làm trước

Hạng D
11/3/14
2.785
2.919
113
Bình Dương
Thì em nói với anh rồi đây là 1 chiêu trò " dụ khỉ vào nhà " , chỉ cần 1 cty nước ngoài nào ko chú tâm lơ là là bị bẻ cổ liền , còn những cty khác biết thì né đc bình thường thôi ...

Với lại nếu mình ko có mục đích hại người khác thì mình cũng lơ là thôi , em dám chắc với ông anh ở VN quá nhiều thương hiệu ko có đăng ký độc quyền , nó chiếm 70% là ít .Cái đó là do dân VN mình ko đê tiện như nó thôi ...

Tóm lại TQ bây giờ em thấy nó là ghét , nó là con thú đầu đầu rắn mình cáo ... hehe

• Like
Reactions: Ken_block
Hạng D
23/12/10
2.789
26.207
113
Thì em nói với anh rồi đây là 1 chiêu trò " dụ khỉ vào nhà " , chỉ cần 1 cty nước ngoài nào ko chú tâm lơ là là bị bẻ cổ liền , còn những cty khác biết thì né đc bình thường thôi ...

Với lại nếu mình ko có mục đích hại người khác thì mình cũng lơ là thôi , em dám chắc với ông anh ở VN quá nhiều thương hiệu ko có đăng ký độc quyền , nó chiếm 70% là ít .

Tóm lại TQ bây giờ em thấy nó là ghét , nó là con thú đầu đầu rắn mình cáo ... hehe
Tiên trách kỷ hậu trách nhân, một thương hiệu lớn mà quá sơ suất
Hầu hết các thương hiệu nước ngoài mặc dù chưa làm gì ở VN nhưng đã đăng ký hết rồi, hồi em đi đăng ký độc quyền đụng tùm lum với mấy DN nước ngoài, đổi tới đổi lui mới có thể đăng ký được mặc dù khi tìm hiểu thì mấy chủ sở hữu đó ở tận trời nao và chả có kinh doanh ở VN.
Giờ thương hiệu nào chưa đăng ký ở tàu chắc không dám bước chân qua