Hạng D
16/5/09
1.439
212
63
Re:Sài Gòn - PleiKu - Huế - SG : 2.557km.

hgiao nói:
do le tuan nói:
hgiao nói:
Em ở Hóc Môn gần chợ đầu mối Tân Xuân, dự định xuất phát lúc 4:30 AM. Bác cố gắng sắp xếp đi chung 1 đoạn (khoảng 550 km) cho vui, em đã có bộ đàm rồi.

Mình cũng có bộ đàm rồi, như vậy khoảng 4g mình sẽ khởi hành trước rồi ghé ngang chổ bác. Số của mình: 091.391.4242 (hình như có diện kiến bác một lần rồi thì phải...)
Vậy thì hay quá . Số DĐ của em : 0989 11 20 25, ngày 23/6 em sẽ liên lạc với bác hẹn địa điểm em chờ bác sáng 24/6 chính xác nhé bác.
Hình như em đã gặp bác ở "Vườn Xưa" off tổng kết XNL cuối năm rồi hay là ở Vila H2O off trung thu tháng 9/2010.

Chính xác thì mình đã "tay bắt mặt mừng" với bác tại Trung Thu năm rồi ở H2O. Công việc mình thu xếp hết 99% rồi, nếu không có gì thay đổi ngày mai sẽ liên lạc với bác bàn bạc giờ giấc & lộ trình luôn.

P/S: xin lỗi đã cướp diễn đàn của bác "Hungbk" để bàn bạc việc riêng....
. Tại topic của bác hấp dẫn anh em quá...

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn

do le tuan nói:
hgiao nói:
do le tuan nói:
hgiao nói:
Em ở Hóc Môn gần chợ đầu mối Tân Xuân, dự định xuất phát lúc 4:30 AM. Bác cố gắng sắp xếp đi chung 1 đoạn (khoảng 550 km) cho vui, em đã có bộ đàm rồi.

Mình cũng có bộ đàm rồi, như vậy khoảng 4g mình sẽ khởi hành trước rồi ghé ngang chổ bác. Số của mình: 091.391.4242 (hình như có diện kiến bác một lần rồi thì phải...)
Vậy thì hay quá . Số DĐ của em : 0989 11 20 25, ngày 23/6 em sẽ liên lạc với bác hẹn địa điểm em chờ bác sáng 24/6 chính xác nhé bác.
Hình như em đã gặp bác ở "Vườn Xưa" off tổng kết XNL cuối năm rồi hay là ở Vila H2O off trung thu tháng 9/2010.

Chính xác thì mình đã "tay bắt mặt mừng" với bác tại Trung Thu năm rồi ở H2O. Công việc mình thu xếp hết 99% rồi, nếu không có gì thay đổi ngày mai sẽ liên lạc với bác bàn bạc giờ giấc & lộ trình luôn.

P/S: xin lỗi đã cướp diễn đàn của bác "Hungbk" để bàn bạc việc riêng....
. Tại topic của bác hấp dẫn anh em quá...

Không có gì, không có gì bác ạ !
Mục đích của em khi khi làm thớt này cũng là để chia sẻ với ACE OS và những ai quan tâm...

Chúc các bác có chuyến đi an toàn và thú vị ...

Hạng B2
18/6/09
379
30
28

@ Hung BK: Chiều mai lên Pleiku em nhất định đến Quán Lộc Vừng làm tí cá tiến vua Anh Vũ cho biết đây. Cám ơn thớt của bác nhé. Sáng sớm mai em và bác do le tuan xuất phát theo cung đường của bác đã đi

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn

Thưởng thức cá ngon sông Sê San

Nằm trong phố, nhưng quán Lộc Vừng, 03 Bùi Dự (TP. Pleiku, Gia Lai)- địa chỉ duy nhất ở Pleiku có các món ăn chế biến từ những loài quý trên dòng Sê San, lại gần gũi với thiên nhiên hơn là sự ồn ào phố thị. Quán nằm trên đường vào làng du lịch Plei Ốp, đối diện thung lũng rực rỡ hoa quỳ vàng…

Quán Lộc Vừng, 03- Bùi Dự, phường Hoa Lư, TP. Pleiku.
Đây là quán duy nhất ở Bắc Tây Nguyên kinh doanh duy nhất các món cá.

Bên trong quán.

Không gian thoáng đãng, gần gũi thiên nhiên tạo tâm thế sẵn sàng để thưởng thức những món ngon. Trong nhiều món ăn chế biến từ cá, món cá anh vũ luôn được thực khách ưu tiên trong thực đơn. Đây là loài cá quý, dùng dâng vua chúa ngày xưa. Hương thơm, vị ngọt, dai của thịt cá đã chinh phục ngay những người sành ăn. Thật khó lòng cưỡng lại trước món cá anh vũ om dưa. Thân cá trắng muốt om cùng những cọng dưa muối vàng ruộm. Mùi thơm ngào ngạt từ thịt cá quyện với dưa chua ùa vào hai cánh mũi, chưa cần chạm môi đã thỏa mãn một phần giác quan. Nhiều khách phương xa không khỏi ngỡ ngàng khi thưởng thức món ăn này tại Phố núi. Một thực khách Hà Nội cho biết: “Ở thủ đô, muốn ăn loài cá tiến vua này, chúng tôi phải gọi điện và đặt cọc tiền trước, còn đến đây được thưởng thức ngay. Cá tươi, ngon mà giá rất dễ chịu”.

Ngoài món cá anh vũ, quán còn phục vụ nhiều loài cá quý khác như sọc dưa, chạch chấu, si ha núc, lăng, anh đào. Đặc biệt, lòng cá được chế biến cùng những gia vị truyền thống như xào bông hẹ, um cà đắng, xào ớt xanh… vừa là những món lạ miệng, vừa bổ trợ tiêu hóa và làm ấm cơ thể.

Chủ quán cũng là một người đam mê đồ gỗ. Vì thế, những thực khách có thú chơi đồ gỗ, bên cạnh sự thỏa mãn trong thưởng thức ẩm thực, còn tìm thấy nhiều thú vị bởi những món đồ gỗ độc đáo được trưng bày tại đây.

Bí ẩn cá tiến Vua

Vị thơm ngon, giàu dinh dưỡng và vì có ít quá nên cá Anh Vũ được tương truyền là thức tiến cho vua chúa ngày xưa. Loại cá này vinh dự được nhắc đến trong sách Đại Nam Nhất Thống Chí với hình ảnh là một loại cá quý, hay trong sách Dư Địa Chí của Nguyễn Trãi cũng có viết: “Cá Anh Vũ được dùng làm vật cúng tế thần linh(…), để tiến Vua”. Điều này chứng tỏ lịch sử đã dành cho cá Anh Vũ một vị trí ưu ái trong các thức ngon đất Việt. Quý hiếm là vậy nên thời nay, nó luôn được các tay sành ăn tìm kiếm để thỏa khẩu vị.
Cá Anh Vũ

Sê San là một trong số ít những dòng sông trên đất Việt có cá Anh Vũ. Cá chỉ nặng chừng 5-6 kg, trông bên ngoài giống cá trôi nhưng vảy óng ánh và đầu cá rất lạ. Ở phía Bắc có nơi gọi là cá Lợn vì đầu cá hao hao đầu lợn. Theo nhiều lão ngư sống gần dòng Sê San thì thức ăn của cá là các loại rong, tảo bám trên những vách đá dưới sông. Ngư dân phải lặn sâu xuống vùng có cá (thường là những vùng nước sạch, yên tĩnh và có nhiều hang hốc-P.V) rồi dùng các loại lưới vây bắt. Khi bắt được cá người ta thường mổ lấy ruột ngay vì cá rất dễ chết và sẽ trương lên, bốc mùi khó chịu rất nhanh, ăn cũng không còn ngon nữa.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/5/09
1.439
212
63

hgiao nói:
@ Hung BK: Chiều mai lên Pleiku em nhất định đến Quán Lộc Vừng làm tí cá tiến vua Anh Vũ cho biết đây. Cám ơn thớt của bác nhé. Sáng sớm mai em và bác do le tuan xuất phát theo cung đường của bác đã đi

Hôm nay mình đã đồng hành với bác Hgiao từ SG đến Đắc Lắc. Đúng là Tứ hải giai huynh đệ, hai anh em không quen biết nhiều nhưng gặp nhau vẫn thân thiết như bạn tri kỷ.
Đến Buôn Ma Thuộc thì chia tay, bác í thẳng tiến đi Pleiku còn mình lang thang và nghỉ đêm tại đây. Sẽ tường thuật vài kỷ niệm đáng nhớ trong ngày đầu tiên xuyên Việt sau.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn

do le tuan nói:
hgiao nói:

Hôm nay mình đã đồng hành với bác Hgiao từ SG đến Đắc Lắc. Đúng là Tứ hải giai huynh đệ, hai anh em không quen biết nhiều nhưng gặp nhau vẫn thân thiết như bạn tri kỷ.
Đến Buôn Ma Thuộc thì chia tay, bác í thẳng tiến đi Pleiku còn mình lang thang và nghỉ đêm tại đây. Sẽ tường thuật vài kỷ niệm đáng nhớ trong ngày đầu tiên xuyên Việt sau.

Bây giờ đã là 1g45 đêm, cũng như những ngày khác, em vừa đi công tác về,
vào OS, theo dõi hành trình của bác do le tuan và bác hgiao...

E nghĩ chắc em cũng như nhiều bác khác trên OS thôi, lại mong được theo bác do le tuan và bác hgiao trong những ngày các bác ý rong ruổi trên đất nước mến yêu này... em đã thích OS là vậy.

Mong bác do le tuan và bác hgiao chia sẻ với mọi người những cảm nhận của mình... Em theo dõi hành trình của các bác...

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn

anh_sai_lam nói:
bác chủ làm 1 cái tổng kết chi phí cho anh em học tập kinh nghiệm đi bác.....

Xăng hết 4.000k , cầu đường và rửa-giữ xe hết khoảng 400k, vậy thôi. KS 6 đêm x 2 phòng x 300k/phòng = 3.600k. Ăn uống nhảy múa các khoản hết 10.000k, tổng cộng 18 chai cho 5 người lớn+1 trẻ em cho 7 ngày 6 đêm. Chỉ có vậy thôi bác ạ... Dĩ nhiên xe của mình rùi, không tính khấu hao!

Hạng C
11/3/11
951
456
63

tham khảo chuyên của bác chủ,
em cũng sẽ đi một lộ trìnhgần giống vậy

Hạng B2
18/6/09
379
30
28

Tối hôm qua (24/6) em đã ghé quán Lộc vừng và đã thưởng thức cá Anh vũ hấp cuốn bánh tráng ăn rất ngon. Hôm nay em đi thăm thủy điện Iyaly rồi chay lên Kontum thăm nhà thờ gỗ và nhà rông kontum. Vì quĩ thời gian ít nên phải quay về ghé biển hồ Pleiku, không có dịp theo tiếp hành trình của bác Hung bk ra Huế bằng đường HCM, tiếc lam nhưng thôi để dịp khác sẽ tiếp vậy

Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn

hgiao nói:
Tối hôm qua (24/6) em đã ghé quán Lộc vừng và đã thưởng thức cá Anh vũ hấp cuốn bánh tráng ăn rất ngon. Hôm nay em đi thăm thủy điện Iyaly rồi chay lên Kontum thăm nhà thờ gỗ và nhà rông kontum. Vì quĩ thời gian ít nên phải quay về ghé biển hồ Pleiku, không có dịp theo tiếp hành trình của bác Hung bk ra Huế bằng đường HCM, tiếc lam nhưng thôi để dịp khác sẽ tiếp vậy

Thôi để dành lần cho những chuyến đi sau bác nhẩy ...
Em chưa đến biển hồ Pleiku và nhà rông Komtum.