Hạng D
29/5/09
3.834
8.491
113
Các pro cho e hỏi: tại sao len có nhiều loại đường kính ( 50, 62, 77, 82...) chất lượng ảnh có phụ thuộc vào đường kính này? Nhưng e thấy một điều: đường kính to thì mua mắc hơn. E cảm ơn.

Hạng D
29/5/09
3.834
8.491
113
E cũng lùng xục bên VNphoto nhưng chưa tìm ra. Bác biết chỗ nào cho e xin link nhé.
theo e nghĩ chắc chắn sẽ có sự khác biệt. ( trước tiên e thấy giá đã khác nhau rồi). thx

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Em ko rành kỹ thuật, chỉ biết là ống khẩu mở lớn ví dụ f1.2 thì đường kính nó to, Hoặc ống zoom khẩu to.
Về giá thì chúng ta biết ngoài kỹ thuật sắp xếp thấu kính, chất lượng thủy tinh cũng mắc. Những ống khẩu to đòi hỏi nét chuẩn, rồi chụp ngược sáng tốt...tóm lại ống f1.2 khó sx hơn f4. Nên giá nó mắc.
Chứ đường kính em nghĩ ko phản ánh chất lượng. Nhà sx phải tính toán hợp lý khi bố trí tháu kính nên đường kính bao nhiêu là vấn đề kỹ thuật từng hãng. Ko hề có chuẩn chung. Và em cũng chưa thấy ai đánh giá ống có đường kính càng to thì càng mắc.

Quên 1 điều là kích cỡ cảm biến cũng ảnh hưởng đường kính, ống của M4/3 sẽ nhỏ hơn FF.

Hạng B2
8/8/12
147
0
0
31
lâu quá chưa thấy ảnh của bác SVG, đang lạnh lắm hả bác :)

Hạng D
29/5/09
3.834
8.491
113
sinhviengià nói:
Em ko rành kỹ thuật, chỉ biết là ống khẩu mở lớn ví dụ f1.2 thì đường kính nó to, Hoặc ống zoom khẩu to.
Về giá thì chúng ta biết ngoài kỹ thuật sắp xếp thấu kính, chất lượng thủy tinh cũng mắc. Những ống khẩu to đòi hỏi nét chuẩn, rồi chụp ngược sáng tốt...tóm lại ống f1.2 khó sx hơn f4. Nên giá nó mắc.
Chứ đường kính em nghĩ ko phản ánh chất lượng. Nhà sx phải tính toán hợp lý khi bố trí tháu kính nên đường kính bao nhiêu là vấn đề kỹ thuật từng hãng. Ko hề có chuẩn chung. Và em cũng chưa thấy ai đánh giá ống có đường kính càng to thì càng mắc.

Quên 1 điều là kích cỡ cảm biến cũng ảnh hưởng đường kính, ống của M4/3 sẽ nhỏ hơn FF.
Bác SVG nói chính xác. Tối qua e có hỏi thầy Kam, E đã hiểu được nguyên tắc rồi. cảm ơn

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Re:Thắc Mắc về ống kính

Cadeau nói:
lâu quá chưa thấy ảnh của bác SVG, đang lạnh lắm hả bác :)

Treo máy rồi bác :D
Đợi kiếm cái nào gọn gọn chơi tiếp. Dạo này bận nên em ko chụp.