Hạng B2
15/7/14
108
147
43
Chào các anh/chị em, em đang có chút băn khoăn về các chi phí dịch vụ không biết có có không với dạng nhà đất dự án, đất khu dân cư.

Ví dụ nôm na như các anh/chị có nghe kiểu là Khu dân cư Bình Chiểu của chủ đầu tư ThuDucHouse, hay Khu đô thị, dự án Vạn Phúc City của chủ đầu tư Đại Phúc trên P. Hiệp Bình Phước Q. Thủ Đức, hay Khu dân cư An Phú Đông Q. 12, vân vân,... kiểu nhà đất như vậy.

Thì vấn đề em thắc mắc ở đây là mình có mua ở hay mua đất xây dựng nhà ở tại những dạng khu dân cư này thì mình có phải đóng phí dịch vụ nào khác do bên nào đó quy định thêm hay không hay cũng vẫn chỉ giống các khu dân cư hiện hữu bình thường là dạng như hàng tháng đóng tiền rác, tiền quét đường, tiền đèn đường chiếu sáng đêm, hàng năm thì có tiền an ninh quốc phòng đóng cho phường này nọ thôi ? còn tiền điện nước thân nhà ai nấy lo rồi.

Nếu có, xin các anh/chi kể cho ví dụ là phí gì, ai sẽ thu phí này, trước khi có ý định mua đất dự án thì bên nào, chủ đầu tư chăng sẽ phải liệt kê và nói rõ cho mình những khoản phí đó, em xin cảm ơn.

Hạng B2
7/9/17
139
176
43
37
Mình không nhầm thì nhiững khu thu phí cao bán đắt như tôm tươi .những khu ko thu phí bán chày trật^^

Hạng B2
21/9/13
387
381
63
Có chứ bạn, trong hợp đồng mua bán có ghi rõ phí dịch vụ là bao nhiêu một tháng, và sẽ có ban quản lý đứng ra thu, để chi trả cho chi phí chiếu sáng, quét đường, bảo vệ ....
Điện, nước, rác, internet ... nếu ở nhà riêng thì tự đóng riêng cho nhà cung cấp.

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
108
147
43
Có chứ bạn, trong hợp đồng mua bán có ghi rõ phí dịch vụ là bao nhiêu một tháng, và sẽ có ban quản lý đứng ra thu, để chi trả cho chi phí chiếu sáng, quét đường, bảo vệ ....
Điện, nước, rác, internet ... nếu ở nhà riêng thì tự đóng riêng cho nhà cung cấp.
Đấy ý em là đó đấy, vd em mua miếng đất nền 100m2 ở dự án X, sau đó em cất nhà ở thì em băn khoăn là ngoài mấy khoản phí thiên hạ đi đâu cũng phải đóng như chiếu sáng, quét đường, rác thì còn loại phí phát sinh nào nữa không ấy? như bác nói còn phí bảo vệ à, căng nhỉ? không biết mấy phí này chủ đầu tư cho nhà nước thu theo quy định hay họ có làm việc với bên dịch vụ vd là các cty công ích hay điện lực ăn thêm chút giá không nhỉ ?

Hạng B2
21/9/13
387
381
63
Đấy ý em là đó đấy, vd em mua miếng đất nền 100m2 ở dự án X, sau đó em cất nhà ở thì em băn khoăn là ngoài mấy khoản phí thiên hạ đi đâu cũng phải đóng như chiếu sáng, quét đường, rác thì còn loại phí phát sinh nào nữa không ấy? như bác nói còn phí bảo vệ à, căng nhỉ? không biết mấy phí này chủ đầu tư cho nhà nước thu theo quy định hay họ có làm việc với bên dịch vụ vd là các cty công ích hay điện lực ăn thêm chút giá không nhỉ ?
Tất cả các chi phí họ tính chung luôn chứ không tính riêng, ví dụ ở khu mình họ thu 150k 1 tháng, và có ghi rõ trong hợp đồng mua nhà, không đáng là bao, và thường đóng 1 lần 6 tháng.

Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
Khu e phí bảo vệ 250k/ tháng
rác , internet, điện nước sinh hoạt tự đóng
còn đèn đường thì ko thấy thu.

• Like
Hạng B2
15/7/14
108
147
43
Khu e phí bảo vệ 250k/ tháng
rác , internet, điện nước sinh hoạt tự đóng
còn đèn đường thì ko thấy thu.
Tất cả các chi phí họ tính chung luôn chứ không tính riêng, ví dụ ở khu mình họ thu 150k 1 tháng, và có ghi rõ trong hợp đồng mua nhà, không đáng là bao, và thường đóng 1 lần 6 tháng.
Mạn phép hỏi 2 bác là các bác đang ở tại khu đô thị hay khu dân cư nào thế nhỉ ?

Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
Mạn phép hỏi 2 bác là các bác đang ở tại khu đô thị hay khu dân cư nào thế nhỉ ?
E ở kdc 6b intresco.

khu này ko có bảo vệ chắc loạn. Ăn trộm nhiều lắm. Khu T30 gần đó ăn trộm kinh khủng.

• Like
Hạng B2
15/7/14
108
147
43
E ở kdc 6b intresco.
khu này ko có bảo vệ chắc loạn. Ăn trộm nhiều lắm. Khu T30 gần đó ăn trộm kinh khủng.
Bác ở HN à, hay Intresco của Khang Điền, kể ra mà ban ngày đi làm cả, trộm cắp cạy cửa vào cũng xón nhỉ ?
theo mình hiểu thì khu nào có tường rào, có cổng bảo vệ thì có thu :D
Bác nói có vẻ đúng, khu nào có tường rào và 1 2 lối ra lối vào chính thường có chốt bảo vệ vd mình thấy có Khang Điền, Novaland, Phú Mỹ Hưng thì chắc có thu còn kiểu dự án không có tường rào, bảo vệ, bán xong hết nền, chủ đầu tư đi thì chắc cũng giống như mọi nơi thôi.