Hạng D
21/9/10
1.937
11.048
113
Nhân dịp xăng tăng giá, các bác chuyên gia cho em hỏi cách tính mức tiêu thụ xăng trên đồng hồ của Mer được tính như thế nào ah?
1. Tính theo kiểu mặc định phụ thuộc vào vận tốc và quãng đường, ví dụ: vận tốc trung bình càng cao thì mức tiêu thụ càng thấp, đối với máy I41.8 có barem riêng, V6 3.0 có barem riêng...
2. Hay là tính theo thực tế: lấy lượng xăng tiêu thụ chia cho quãng đường
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ

Hạng B2
17/12/11
482
19
28
44
E nghĩ là tính theo vòng tua máy , tốc độ duy chuyển & vị trí bàn đạp chân ga.
Nếu theo kiểu đo lượng xăng thực tế thì muốn chính xác cần phải có cảm biến lưu lượng xăng. Ko biết Mer có lắp cái này ko nữa. Mời các chuyên gia bóng bàn tiếp.

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong
Braveman nói:
Nhân dịp xăng tăng giá, các bác chuyên gia cho em hỏi cách tính mức tiêu thụ xăng trên đồng hồ của Mer được tính như thế nào ah?
1. Tính theo kiểu mặc định phụ thuộc vào vận tốc và quãng đường, ví dụ: vận tốc trung bình càng cao thì mức tiêu thụ càng thấp, đối với máy I41.8 có barem riêng, V6 3.0 có barem riêng...
2. Hay là tính theo thực tế: lấy lượng xăng tiêu thụ chia cho quãng đường
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ
cái này chắc khó trả lời... nhưng để tiết kiệm thì bác nên đi đều ga vì mỗi lần nhấn ga là xăng bơm vào buồng đốt nhiều hơn

Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41
Chủ yếu do mình chạy thôi, chứ thông số kỹ thuật của hãng cung cấp em nghĩ chỉ để tham khỏa, nó có thể đúng khi chạy trong điều kiện tối ưu.