Hạng C
14/6/09
574
0
16
41
Thân chào OSer!
Cách đây nửa tháng em có chuyến công tác Quảng Bình, em ở Đà Nẵng chạy 1 hơi ra Đồng Hới đến chiều xong việc, tối vi vu xong sáng dậy đi phong nha chơi, chạy trên tuyến đường Hồ Chí Minh đoạn vào Phong Nha thật thoải mái, đường vắng đẹp nữa, e toàn chạy 90-100, sau khi vượt 1 chiếc xe khách loại >30 chỗ thì tầm khoản 5 km là bị XXX Quảng Bình hỏi thăm, 1 bác XXX già đến chào hỏi thăm giấy tờ, sau khi đủ thì bác ấy nói em vi phạm quá tốc độ cho phép 85/80km (quá 5km), qua bên đường chỗ XXX trẻ để lập biên bản, e thấy mình cũng sai nên đồng ý, sau đó e có kẹp 400K vào sổ đăng kiểm xe và nhờ máy anh giải quyết chứ ĐN - QB xa quá, em biết sai nhưng do đường dốc đổ dốc nó vượt tốc độ, mong mấy anh thôi cảm, cái bác già mới nói cậu trẻ, thôi giải quyết cho mấy anh đó đi.. Vậy là ổn thỏa vui vẻ đi, nhưng xe khách du lịch kia cũng bị thổi lại mặc dù đi chậm...
Đến chiều về trên đường QL1A gần đến truồi, cách cầu truồi khoản 5km, sau khi nhìn thấy bảng hết nội thị, cho phép 80km, đi 1 đoạn em thấy vắng xe, bông xe tải phía trước dừng lại rồi xe khách trước xe e đi sát đít xe tải cũng khựng lại, e từ xe cứ ngỡ chắc xe tải bị sự cố gì nên e bật xi nhan trái vượt 2 xe, vì đường lúc đó ko có xe ngược chiều, đường lại nét đứt .. không ngờ vượt xong là thấy XXX Huế đứng trước thổi vào. Sau khi kiểm tra giấy tờ XXX nói e vượt trên đoạn cấm vượt, bảng báo cấm cách đây 200m, e chẳn biết có biển hay không nữa, XXX còn nói lỗi này phạt 2,5 triệu, thu bằng, yêu cầu học lại luật. E choán, chẵn biết có phải vậy không .. cũng bài năn nỉ mấy bác ấy, nhưng không được, xong mấy bác XXX lập biên bản thu bằng em hẹn 1 tháng sau giải quyết với lỗi "Đi không đúng phần đường quy định", XXX nói chỉ xử lý nhẹ bớt cho mấy anh thôi chứ ko làm khác được, và bác xe tải e đã vượt cũng bị thổi lại luôn...
Hồi đi quảng ngãi em cũng bị XXX Quảng Ngãi phạt lỗi này, nhưng sau khi đóng phạt với mức phạt 700K em được xem cả hình chụp lại, đúng là e đi 1/3 xe lấn san vạch liền.
Vậy mấy bác xem XXX Huế xử lý vậy có chính xác chưa, với lỗi mà mấy bác XXX Huế phạt em thì làm sao có ảnh đối chứng??? Và mức phạt lỗi này là bao nhiêu vậy mấy bác?
Em xin chân thành cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Nếu chổ đó có bảng cấm vượt thì Xxx thổi bác là đúng rồi, nhưng lỗi phải ghi là "vượt nơi cấm vượt"! Biên bản ghi "đi không đúng phần đường quy định" cũng nhẹ hơn cho bác! Lỗi này bị phạt từ 800k - 1200k. Vậy là bác sẽ bị phạt 1000k! Còn nếu biên bản ghi vượi nơi cấm vượt thì phạt 2,5t đó bác!

Hạng C
14/6/09
574
0
16
41
Lỗi "đi không đúng phần đường quy định" là phải có ảnh đối chứng như vượt quá tốc độ quy định phải không bác?
Vì hôm em bị phạt ở quảng Ngãi cũng có ảnh chụp lại lúc e lấn land trên đường có nét phân làn liền.

Hạng D
29/1/12
1.932
575
113
Anh CSGT nói đúng đó bác ui. Nếu bác vượt nới cấm vượt thì theo NĐ 71 là"
....
5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
......

c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép; không có báo hiệu trước khi vượt;
Cộng với hình phạt bổ sung là giữ bằng 60 ngày = học lại luật nhé bác:confused:
Còn nếu các anh ấy du di chỉ phạt bác lỗi "Đi không đúng phần đường quy định" thì cũng đỡ cho bác nhiều rồi nhé:
4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
....
c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;
Cộng với hình phạt bổ sung là giữ bằng 30 ngày= không phải học lại luật.

Hạng D
10/8/12
1.313
98
48
Anh XXX Huế ghi vậy để giảm nhẹ cho bác, vậy mà bác cứ muốn xới tung lên.Xin lỗi, em chỉ phát biểu cảm nghĩ của cá nhân em thôi.

zero910 nói:
Lỗi "đi không đúng phần đường quy định" là phải có ảnh đối chứng như vượt quá tốc độ quy định phải không bác?
Vì hôm em bị phạt ở quảng Ngãi cũng có ảnh chụp lại lúc e lấn land trên đường có nét phân làn liền.

Hạng C
29/9/11
535
596
93
39
Sao bác không quay lại xem cái bảng cấm vượt nó nằm đâu? Hoặc chạy lên bác có thấy biển hết cấm vượt không. Nếu có thì xxx tốt giúp bác nhẹ tội, còn ko thì bác bị xxx thuốc.