Chào các Bác hội Chevrolet cũng như các Anh/em am hiểu về GM Chevrolet...,

Em đan gặp một vấn đề rất khó khăn về việc định mức tiêu hao nhiên liệu cho chiếc Cruze LTZ vừa mới lăn bánh ngày 3/8/2015 vừa rồi. Hiện tại đến ngày hôm nay đã 10 ngày (sau khi lăn bánh lần đầu) thì đã chạy được 553 Km. Nhưng em đã mất đến hơn 2 triệu tiền xăng.

Vậy thì em không biết là chiếc Cruze LTZ 2015 này thực sự uống xăng như Camry hay là ban đầu chưa hết rô-đai thì máy móc vẫn chưa có trơn tru nên bị hao xăng?

Rất mong các Bác tư vấn và cho em ý kiến đánh giá.

p/s: hiện tại em chỉ chạy vòng vòng HCM chứ chưa có thời gian đi đường trường...

Xin cảm ơn

• Like
Reactions: nhadatinhduong24h
Hạng B2
24/10/13
416
266
63

Em đan gặp một vấn đề rất khó khăn về việc định mức tiêu hao nhiên liệu cho chiếc Cruze LTZ vừa mới lăn bánh ngày 3/8/2015 vừa rồi. Hiện tại đến ngày hôm nay đã 10 ngày (sau khi lăn bánh lần đầu) thì đã chạy được 553 Km. Nhưng em đã mất đến hơn 2 triệu tiền xăng.

Vậy thì em không biết là chiếc Cruze LTZ 2015 này thực sự uống xăng như Camry hay là ban đầu chưa hết rô-đai thì máy móc vẫn chưa có trơn tru nên bị hao xăng?

p/s: hiện tại em chỉ chạy vòng vòng HCM chứ chưa có thời gian đi đường trường...

Xin cảm ơn
Trời chỉ vòng vòng tp mà chỉ có 2 tr mà than gì bác, muon biết chính xac thì làm 1 chuyến vung tau là biet liền nhưng nếu bác mới lái thì chắc chắn sẽ hao hơn người có kinh nghiệm lái .

• Like
Reactions: yeuxemy and tonyha
Hạng D
10/3/15
4.591
22.836
113
xe bác mới lăn bánh, máy sau 10.000 km mới ổn định đc bác, 2 tr tiền xăng chia ra khoảng 100l cho 553km => 18l/100km nếu xe mới và bác chỉ đi lòng vòng tp thì hợp lý, chỉ ko hợp lý khi đi hơn 5.000 :D

Xin cảm ơn

• Like
Reactions: yeuxemy and tonyha
Trời chỉ vòng vòng tp mà chỉ có 2 tr mà than gì bác, muon biết chính xac thì làm 1 chuyến vung tau là biet liền nhưng nếu bác mới lái thì chắc chắn sẽ hao hơn người có kinh nghiệm lái .
Tiền xăng thì với em không thành vấn đề, nhưng vấn đề là xe đi trong 553 Km mà tốn hơn 2 triệu tiền xăng thì tương đương với 100 lít/ 500 Km, sẽ hao gấp đôi Innova.

Bên cạnh đó, em cũng đang đi rất nhiều Innova, Fortuner, Camry, Elantra, Civic, City, Bim 5 nhưng chưa có hao "tài nguyên" như xe Cruze này...(vì đây là lần đầu mua xe Chevrolet để phục vụ Khách)

Hạng B2
24/10/13
416
266
63
Em hi vọng là thế...Chứ nếu định mức này chắc em lỗ vốn sớm...huhuhuu
Ah thì ra bác mua cruze phuc vu khách thế thì hơi hao rồi, vì e nghe nói cuze hao hơn vios 2-3 lít/ 100km, tinh ra vios lợi xăng hơn khi kinh doanh .

• Like
Reactions: tonyha
Ah thì ra bác mua cruze phuc vu khách thế thì hơi hao rồi, vì e nghe nói cuze hao hơn vios 2-3 lít/ 100km, tinh ra vios lợi xăng hơn khi kinh doanh .
huhuhu...Em cứ tưởng hao lắm là bằng Innova G 2015 với định mức 14l/ 100Km...Kiểu này chắc em phải cố gắng kinh doanh thêm để bù lỗ rồi...

• Like
Reactions: yeuxemy
Hạng C
23/11/14
824
1.204
93
huhuhu...Em cứ tưởng hao lắm là bằng Innova G 2015 với định mức 14l/ 100Km...Kiểu này chắc em phải cố gắng kinh doanh thêm để bù lỗ rồi...

Bác kiểm tra xem thế nào chứ dòng này Sì gòn em thấy các bác trên đó chạy không quá 14l/100km đâu ạ. Ngay như HN đường nhỏ, chạy còn tắc hơn mà các bác trong hội Lắc -Cu cũng chỉ max là 14l/100km thôi.

Thời điểm này chạy full time trong thành phố VT cũng chỉ trên dưới 11l/100km (xe em đi mới gần 5k km :( ). Civic AT đời 2008 của ông bạn trong phòng cũng trên dưới 10lit/100km. Mấy bác đi Cu LTZ dưới này chạy khéo cũng chỉ trên dưới 10lit/100 km thôi.

Cu có ăn xăng hơn các dòng khác khi chạy nội thành nhưng không đến mức độ như bác nói (chỉ khoảng 1 lít hoặc hơn xíu thôi), nếu bác đi chạy nhiều xe rồi tất nhiên là kinh nghiệm chạy xe nhiều thì lên hãng check lại xem.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.420
113
Do xe mới nó như vậy đó bác, các bộ phận còn mới, rất khít, ma sát nhiều nên tốn xăng. Ngoài ra còn do cách chạy xe, có thể bác chưa quen chân ga. Do xác xe nặng (hơn xe cùng loại trên 100kg) nên khi chạy đường đông thắng rồi thốc ga thì sẽ tốn xăng... nên chạy từ tốn, nhấp nhả chân ga/phanh nhẹ nhàng thì bác sẽ thấy nó giảm đáng kể mức tiêu hao nhiên liệu. Xe em hàng tuần đổ xăng em reset đồng hồ km, đồng hồ đo mức tiêu hao nhiên liệu. Em đi lac cdx 1.8 trong thành phố hết tầm 12-12.5l/100km. Em vừa reset cách đây 3 ngày, hiện tại đồng hồ hiển thị 11.5l/100km. (8.7km/L), trong suốt 3 ngày này em chỉ chạy loanh quanh trong TP, mỗi ngày tầm 60km.