Hạng C
21/10/07
769
2.747
123
Em có 1 số thắc mắc nho nhỏ, mong các bác giải thích giùm cho em rõ. Theo các bài mầm chồi về nhiếp ảnh trong OS thì khẩu độ càng lớn(f càng nhỏ) thì DOF càng mỏng. Tuy nhiên , không biết có sự khác biệt giữa trị số f của PnS và DSLR không. Nhưng 1 số hình em chụp bằng máy PnS với f2.8, hình mọi thứ vẫn rõ mồn một, không có được hiệu ứng blur như DSLR. Nếu khác nhau thì tại sao? và có công thức chuyển đổi f tương đương giữa PnS và DSLR không ạ?

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113
RE: Thắc mắc về khẩu độ

Trích đoạn: rhapsody

Em có 1 số thắc mắc nho nhỏ, mong các bác giải thích giùm cho em rõ. Theo các bài mầm chồi về nhiếp ảnh trong OS thì khẩu độ càng lớn(f càng nhỏ) thì DOF càng mỏng. Tuy nhiên , không biết có sự khác biệt giữa trị số f của PnS và DSLR không. Nhưng 1 số hình em chụp bằng máy PnS với f2.8, hình mọi thứ vẫn rõ mồn một, không có được hiệu ứng blur như DSLR. Nếu khác nhau thì tại sao? và có công thức chuyển đổi f tương đương giữa PnS và DSLR không ạ?

Cũng theo các lớp này, còn một yếu tố tác động đến DOF: khoảng cách từ máy ảnh đến điểm focus :D
PnS và DSLR xét cho cùng chỉ là dụng cụ quang học hoạt động trên cùng một nguyên lý vật lý nên khẩu độ không gây nên sự khác biệt như bác nói ;)

Hạng C
21/10/07
769
2.747
123
RE: Thắc mắc về khẩu độ

Cảm ơn bác hnhcuong rất nhiều :D, em không chịu xem kỹ hết bài giảng. Xem lại các ảnh chụp, em thấy thế này, với PnS tiêu cự nhỏ 5.8mm(tương đương tiêu cự 35mm máy fullframe, đọc trong exif), thì f2.8, em thấy ảnh nào cũng rõ cả, kể cả khi kê sát chụp macro. Còn khi xài DSLR, chỉ với f4.5 với tiêu cự 56mm(tương đương tiêu cự 84mm máy fullframe) thì hiệu quả của DOF thấy thực sự rõ ràng.