Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
Chào các bác OS.
em đang bán xe em đứng tên, nhưng người mua muốn em làm hợp đồng ủy quyền để bên mua tránh chi phí sang tên.... Em có thắc mắc nhờ các bác tư vấn hộ:
1. thủ tục làm như thế nào, nội dung ủy quyền cần lưu ý điều gì để tránh phiền phức cho người bán về lâu dài
2. Có bị rắc rối gì khi xe bị tai nạn hay cầm cố mua bán hay những vấn đề pháp lý khác không......
3. sau này nếu người mua muốn sang tên hay bán lại cho người khác mà người này muốn sang tên thì phải làm hđ mua bán với em, vậy khi đó em có bị vấn đề rắc rối gì về thuế má hay quy định về sang nhượng tài sản hay không?
Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn. (Theo quy định hiện hành của Thông tư... (em quên tên) thì sau 30 ngày ký hđ mua bán mà không làm thủ tục thì bị phạt, không biết ủy quyền có vướng gì vụ này không...) . Ngày xưa trước cái thông tư này thì em thấy ủy quyền vô tư
Cám ơn các bác

Hạng D
10/12/13
2.510
6.184
113
Chắc ăn nhất: cứ bán thẳng, hạ xíu giá
Chắc ăn nhì: cứ làm HĐ bán, bảo ông mua khi sang tên trễ ráng đong phạt
Chắc ăn ba: vừa làm UQ, vừa làm Mua bán tay.
Ko chắc ăn gì, rước phiền phức: UQ đê:3dcuoigif:

• Like
Reactions: VuaBuoi.vn
Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
@Mustafa
-Nhất: giá cả đã chốt rồi bác, chỉ là nếu không rắc rối về mình thì em ủy quyền cho bên kia đỡ tốn tí thôi. Xe cỏ nên giá trị cũng không cao. Chính yếu là người mua muốn tiết kiệm đồng nào hay đồng nấy.
-Hai: (không ý kiến)
- Ba: Mua bán tay có hợp lệ không bác?? em nghĩ mua bán tay không có tính pháp lý khi xảy ra chuyện.

Hạng B2
30/11/11
346
236
43
Trái đất
Bác ra phòng công chứng làm hd ủy quyền. Bác lo xa quá, hd ủy quyền là hợp pháp thì sợ gì. Còn nội dung thì phòng công chứng họ thảo, bác có thể thêm vào hd là sau khi hd này được ký thì mọi nghĩa vụ về phương tiện là chấm dức, ....

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
hđuq thì khi xe đó bị lổi gì phạt nguội đều gửi thư về cho bác! đương nhiên bác ko phải đóng phạt nhưng sẻ lu bu nếu bị phiền hoài. tốt hơn nói với ông kia tao bán đứt , ko làm uq . mua xe mà uq thì 80% là lái. người xài mua xe thì họ ko tiết vài triệu sang tên.
Mà vướn vô lái ít nhiều bác cũng sẻ bị lu bu khi có chuyện ko tốt với chiếc xe.

• Like
Reactions: Mustafa and nhan392
Hạng D
10/12/13
2.510
6.184
113
hđuq thì khi xe đó bị lổi gì phạt nguội đều gửi thư về cho bác! đương nhiên bác ko phải đóng phạt nhưng sẻ lu bu nếu bị phiền hoài. tốt hơn nói với ông kia tao bán đứt , ko làm uq . mua xe mà uq thì 80% là lái. người xài mua xe thì họ ko tiết vài triệu sang tên.
Mà vướn vô lái ít nhiều bác cũng sẻ bị lu bu khi có chuyện ko tốt với chiếc xe.
Đúng rồi. Bác chủ chưa đọc bài của bác kia hả? Bán theo kiểu UQ cho 1 bác trên OS này lâu rồi, giờ tự nhiên giấy phạt đến tận nhà kìa. Đó là nhẹ nhàng lắm rồi. BỮa nào thấy PC, PA ... gửi giấy: lên ....uống trà đàm đạo về mua bán ma túy, chống phá nhà nước còn mệt hơn....:3dbuonngu:

• Like
Reactions: ngidinh
Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
thế thì em làm HĐ mua bán cho lành.... cám ơn các bác. Nhà em gia đình gương mẫu, để mấy ảnh gửi giấy tờ phức tạo lắm :) :)

• Like
Reactions: Mustafa and ngidinh
Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
thế thì em làm HĐ mua bán cho lành.... cám ơn các bác. Nhà em gia đình gương mẫu, để mấy ảnh gửi giấy tờ phức tạo lắm :) :)
nếu bác đã thỏa thuận xong HDUQ với bên kia thì giờ bác đoài HDMB bên kia cự bác xanh nhong...kkk

Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
em đa thống nhất giá cả cọc xong rồi, bên kia chỉ đề nghị xem xét việc ủy quyền thôi để tiết kiệm vài triệu cho bên kia (em tính ra chừng 3-4tr là kịt kim). Không ủy quyền vẫn giao dịch, nếu không phiền phức thì làm UQ để tiết kiệm cho bên mua, còn rắc rối thì thôi.
nếu bác đã thỏa thuận xong HDUQ với bên kia thì giờ bác đoài HDMB bên kia cự bác xanh nhong...kkk

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
em đa thống nhất giá cả cọc xong rồi, bên kia chỉ đề nghị xem xét việc ủy quyền thôi để tiết kiệm vài triệu cho bên kia (em tính ra chừng 3-4tr là kịt kim). Không ủy quyền vẫn giao dịch, nếu không phiền phức thì làm UQ để tiết kiệm cho bên mua, còn rắc rối thì thôi.
vậy thì bác cứ làm hdmb cho chắc ăn. ngủ ngon khỏi lo rầu