Tập Lái
8/7/15
35
23
8
53
Xin tư vấn các bác có kinh nghiệm:

Xe em wildtrak 2015 mới đi được hơn 5000km có một số hiện tượng sau

Khi đi tốc độ thấp ga mãi nó mới lên, nếu đạp mạnh một chút nó gầm lên tuy nhiên vấn đề nó ở chỗ này, lúc đó nó vọt lên thì gặp chướng ngại vật mình buông chân ga thì xe giảm tốc nhanh hơn máy, nên bị giật, lúc đó nếu mình ga nhẹ thì nó lên ngay nhưng cũng bị giật nhẹ một cái, nó giống hiện tượng bị giật của xe máy khi mà cái đệm cao su chống giật bị mòn (giữa nhông sau sau xe máy đời cũ có một cái cao su gắn với moay ơ xe máy có cái đệm cao su chống giật , em mô tả thế để các bác hiểu), mình đã đi nhiều xe máy dầu nhất là Santafe thì không bị hiện tượng này, hiện tượng này chỉ xảy ra ở xe máy dầu đời thấp như Mekong chẳng hạn hoặc Toyota fortuner máy dầu, thế mà Ford wildtrak lại bị hiện tượng này thật là bực bội.

Các bác đi wildtrack có bị hiện tượng này không, hay nó bị lỗi gĩ, mình mới đi bảo dưỡng một lần

Hơn nữa cái thắng (phanh) đạp vừa phải nó đã ăn quá, chả nhẽ mới đi 5000 km mã đã mòn bố thắng.

Thanks...

Hạng B2
9/10/09
147
154
43
Em đi gần 2 tháng nay cũng được 3000km, thi thoảng mới gặp hiện tượng này, có phải nó giật kêu cái cục nhưng không giảm tốc đúng không ạ? Bực mình dễ sợ may quá gặp bác giải thích mới hiểu.
Cũng may dạo này lại không bị nữa chẳng hiểu thế nào :(

• Like
Reactions: nguyencongthang
Tập Lái
8/7/15
35
23
8
53
Em đi gần 2 tháng nay cũng được 3000km, thi thoảng mới gặp hiện tượng này, có phải nó giật kêu cái cục nhưng không giảm tốc đúng không ạ? Bực mình dễ sợ may quá gặp bác giải thích mới hiểu.
Cũng may dạo này lại không bị nữa chẳng hiểu thế nào :(

Có lẽ đúng nó đó, mình cũng đi xe số tay nhiều thì hiểu đây là hiện tượng không đồng tốc giữa động cơ và hộp số, nếu đi số tay thì mình cảm nhận tốc độ xe, chân ga, chân côn (ly hợp) nhịp nhàng thì xe chạy em và không bị giật, còn đây là xe số tự động nên mình không tác động được, mình cũng đã hạn chế trường hợp này bằng cách cảm nhận tốc độ và vòng tua máy, nếu xe đi chậm tránh trường hợp không giật thì mình không vội buông chân ga ngay mà giảm ga, để hờ chân ga chút xíu vòng tua sẽ cao hơn ga găng ty thì xe không giật, tuy nhiên đi kiểu này rất bực mình, mang tiếng số tự động mà lúc nào cũng phải canh, mình đi Santafe thấy êm ái không bị hiện tượng này.

Hạng B2
9/10/09
147
154
43
Nó giật đúng kiểu như phanh bằng cách về số - đạp côn về số nhả côn - chỉ khác là không hụt ga. Nhưng em thi thoảng lắm mới bị thôi bác ạ.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Con này hộp số PS hả các bác, nếu thế đi tầm 2v cho tròn máy + chân ga hợp lý sẽ khác các bác ạ.