Hạng B2
27/12/04
380
1
18
RE: Tháng này ô tô ế ẩm quá!

Trích đoạn: totti

VW Tàu mà về VN cũng sướng gáp trăm lần xe LD ráp tại VN! Các bác đừng tưởng hàng Tàu là không có chất lượng nhé! :)
"Thấy lợi quên nghĩa" là nguy hiểm lắm! Mở cửa phải chú ý đến phong thuỷ bác nhé;).

Hạng B2
16/12/03
151
0
16
Vietnam

@dkasia: Theo tôi được biết thì Vinaxuki chỉ mới tung ra một số mẫu xe tải, còn xe 5 chỗ phải chờ đến quý 3/2006. Hiện nay, họ chỉ giới thiệu một model xe pick-up giá rẻ (thuộc nhóm xe tải của Vinaxuki). Có lẽ bác định viết về chiếc xe bán tải này?

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: mycar

@dkasia: Theo tôi được biết thì Vinaxuki chỉ mới tung ra một số mẫu xe tải, còn xe 5 chỗ phải chờ đến quý 3/2006. Hiện nay, họ chỉ giới thiệu một model xe pick-up giá rẻ (thuộc nhóm xe tải của Vinaxuki). Có lẽ bác định viết về chiếc xe bán tải này?

Có mẫu xe 8 chỗ nữa bác, có mấy chiếc chạy trên đường rồi...

Hạng B2
16/12/03
151
0
16
Vietnam

Đúng rồi, bác songlam nhắc mới nhớ ra. Nhưng, mấy chiếc 8 chỗ này hình như chỉ mới bán cho nội bộ công ty Xuân Kiên thì phải.

Hạng B2
13/7/05
102
0
0

Đề nghị Admin mở thêm box Vinaxuki để thể hiện tinh thần Việt nam...

Tinh thần Việt nam cái gì ? Có khác gì đợt mấy năm trước các doanh nghiệp lắp ráp xe máy Tàu đâu.

Bị Bấm 1 Lỗ
20/9/05
118
0
0
Hà Nội

Sáng nay iem lần mò được cái tin này. Các bác nghiên cứu thử xem có ổn không???

Từ 1/1/2006: Ô tô có mức thuế mới
Cập nhật lúc 09h19" , ngày 30/11/2005

50%, 30%, 15% là mức thuế tương ứng lần lượt áp dụng cho xe 5 chỗ, xe từ 6 đến 15 chỗ và xe từ 16 đến dưới 24 chỗ (không phân biệt xe sản xuất trong nước hay xe nhập khẩu). Đây là biểu thuế đáng chú ý nhất trong Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt và Giá trị gia tăng vừa được Quốc hội thông qua chiều 28/11.
Như vậy theo biểu thuế này thì thuế tiêu thụ đặc biệt ô tô trong nước (xe dưới 5 chỗ ngồi) tăng từ 40% lên 50% còn thuế cho ô tô nhập khẩu giảm mạnh (từ hiện hành 80% xuống 50%) điều này sẽ kích thích cạnh tranh lành mạnh và “điều tiết” giá bán đối với ôtô sản xuất trong nước.

Lý giải cho quyết định này Bộ Công nghiệp cho biết giá bán ô tô ở VN hiện rất cao so với sức mua trong nước và cao so với giá khu vực, do các nhà sản xuất đối phó với việc tăng thuế bằng cách tăng giá bán, trút gánh nặng lên vai người tiêu dùng.
Một chuyên gia cho biết trên thị trường, xe Toyota Camry 3.0 lắp ráp tại VN đang bán giá 65.000USD. Trong khi cùng loại xe này sản xuất tại Nhật đang bán trên thị trường thế giới chỉ từ 18.000USD đến 25.000USD (giá CIF Việt Nam).
Thế nên các chuyên gia cho rằng, để giảm giá bán, cần thiết phải xem xét đến biện pháp giảm dần thuế nhập khẩu ôtô nguyên chiếc không chỉ ở mức 50% như hiện tại.
Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt và giá trị gia tăng này sẽ có hiệu lực từ 1/1/2006.
(DT)

Hạng B2
2/2/05
199
0
0

Thuế nhập khẩu ô tô nguyên chiếc nào mà 50% jậy nhỉ ? Báo với biếc ...

Hạng D
12/12/03
2.829
3.724
113
Vietnam

Em có ý kiến thế này.. VAMA họ có hiệp hội khống chế, lũng đoạn, thao túng thị trường giá cả xe ở VN.. còn người tiêu dùng hình như mới chỉ có hội bảo vệ ntd chứ chưa có hội người tiêu dùng phải kg các bác?
Vậy nếu có ai đó thành lập hội ntd.. và kêu gọi tẩy chay hàng hóa của VAMA trên khắp các phương tiện thông tin đại chúng như vậy có bị coi là vi phạm luật kg các bác?

Last edited by a moderator:
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

to uzast: "Nếu ngày mai không còn xe liên doanh, chỉ còn xe nhập và xe Tàu thì các bác có sướng không?"
Em nghĩ là vẫn sướng bác ạ, vì anh em mình là người tiêu dùng mà, xe tốt giá tốt là mua thôi. CÒn chiến lược phát triển hay gì gì là chuyện của các chiến lược gia. Nếu không còn liên doanh làm ăn kiểu PHI LÝ, chỉ biết bóp cổ khách hàng thì càng tốt chứ bác! Và em tin là ngay lúc Liên doanh "cà chớn" giải tán thì lập tức có nhiều liên doanh "đàng hòang" nhảy vào bác ạ. Thị trường là như vậy mà, bác cứ là khách hàng tiềm năng của thị trường tiềm năng với một môi trường không có "khuyết tật" thì bác sẽ thành thượng đế ngay bác ạ. Em có thể ví dụ cho bác ngay, rất đơn giản là bác nhìn sang các nước khác mà xem. Đâu có cái kiêu liên doanh thi đua "GIẾT" khách hàng như mình đâu hả bác!