Hạng C
5/9/13
190
4
18
Có bac nào rành về mâm cho e hỏi tí...E định mua mâm này thay

Thông số :
Kích thước: 17 inch
Chiều rộng: 7.5 inches
Đường kính: 17 in
Offset: 40
Bánh xe Pitch: 5x108
Lỗ trung tâm: 73.1mm

Còn đây là thông số mâm gốc 16 inch :

Thông số :
Kích thước: 16 inch
Chiều rộng: 7 inches
Đường kính: 16 in
Offset: 50
Bánh xe Pitch: 5x108
Lỗ trung tâm: 63.4mm

Hai thông số Offset khác nhau có gắn được không mấy bác...

E Calculator online no báo như vầy nè :
http://www.willtheyfit.co...amp;offset2=40#content

Hạng C
18/10/13
856
565
113
Bác lắp bộ mâm mới như thế này thì các thông số cũng ổn, chỉ có chiều rộng cơ sở tăng chút xíu – 20mm. Sai lệch đồng hồ cũng không đáng kể - hơn 2% thui…..Tuy nhiên theo em bác cần cân nhắc kỹ khi bỏ ra 1 khoản tiền không nhỏ để “độ” mâm. Đầu tiên nó chỉ làm cho xe mình khác các xe khác, chứ về vấn đề đẹp hay không thì chưa biết. Tiếp theo mình không tính được độ ồn, xóc sẽ tăng tới mức nào? Có chấp nhận được không? Rồi những sai lệch “nho nhỏ” như kiểu mặt lốp tăng 10mm, offset tăng 10mm, bề rộng cơ sở tăng 20mm vv… ảnh hưởng lâu dài như thế nào tới vận hành, độ bền của xe??? ĐK, rồi XXX kiếm chuyện này kia? Theo em thấy bộ nguyên bản của xe là hài hoà hơn…. (Các xe cỏ nên chạy bánh dày và mâm nhỏ, không nên thấy các xe xịn – đắt tiền lắp mâm lớn, bánh mỏng mà đua theo, vì cấu tạo khung gầm, cách âm, hệ thống treo cách xa nhau 1 trời 1 vực ạ).
Nếu bác máu quá, thì bác cứ làm – lúc này em chỉ góp ý bác nên giữ lại bộ mâm nguyên bản, chứ đừng bán rẻ bán tháo cho người ta…

Last edited by a moderator:
Thương Gia
7/1/14
552
342
63
30
Gắn thì được rồi đó bác, độ sai lêch ko đáng kể. Nhưng Lỗ trung tâm (Ng trong nghề gọi là LÁP của Mâm) như bác thấy "63.4mm zin và 73.1mm". nếu bác tìm được cách khắc phục nhược điểm này là ok luôn đó bác

Hạng C
5/9/13
190
4
18
Bossini19 nói:
Gắn thì được rồi đó bác, độ sai lêch ko đáng kể. Nhưng Lỗ trung tâm (Ng trong nghề gọi là LÁP của Mâm) như bác thấy "63.4mm zin và 73.1mm". nếu bác tìm được cách khắc phục nhược điểm này là ok luôn đó bác
Lỗ trung tâm khác nhau có quan trọng ko bác....khắc phục bằng cách nào bac...adapter hả ? con nếu để y nguyên vậy dược ko bác

Thương Gia
7/1/14
552
342
63
30
Lỗ trung tâm của mâm, tác dụng làm giảm rung lắc tay lái đó bác ! chưa kể, offset chênh lêch 10 có thể làm cạ mâm hoặc vỏ, bác nên kiểm tra kỹ trước khi quyết định nhé

Tập Lái
25/8/12
5
0
1
44
Bác Thạch lên mâm có bán lại bộ mâm lốp zin không ? Em đang cần kéo dài chân v2.